Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Ứng trước tiền hàng - Bị lừa đảo

Xin chào cả nhà. Mong mọi người hướng dẫn giúp mình nhé.
    Năm 2011 cty mình ký hợp đồng với người bán bên Trung Quốc để mua một lô hàng máy hàn và phụ kiện ngành hàn.
    Cty đã ứng trước 30% tiền hàng trước đó vào tài khoản của Cty đầu TQ .
    Theo hợp đồng khi hàng lên tàu, cty sẽ thanh toán 70% còn lại. Nhưng vì đang cần hàng gấp vì trễ hợp đồng bên phía Việt Nam và giá USD lên cao, và một số lý do khách quan khác nữa nên bên mình đã thanh toán đủ phần còn lại khoảng 30.000 USD vào tài khoản cá nhân khác tài khoản đã chuyển trước đó (làm theo yêu cầu của TQ, qua mail -cty thường liên lạc với khách nước ngoài qua mail) để sớm được nhận hàng.
    Nhưng sau đó đầu TQ báo là ko nhận được 70% còn lại và nói là ko viết mail yêu cầu bên mình chuyển tiền vào tài khoản cá nhân trên. Và nói là mình bị hacker.
    Sau đó cty đã tiếp tục chuyển 70% bù cho 70% bị lừa nói trên để nhận lô hàng.
    Cả nhà cho mình hỏi mình có được đưa khoản tiền ứng với 30.000USD trên vào chi phí không?
    Mình đã tạm treo nó vào chi phí khác ( 811). Mình định sẽ phân bổ nó dần dần, vì đây là khoản tiền lớn đối với cty mình. Làm vậy có đúng ko cả nhà. Nếu ko đc thì mong cả nhà thương mà chỉ giáo giúp mình hướng giải quyết với.

Mình mới vô nghề kinh nghiệm còn non kém.
    Mong các bác thông cảm.

Mọi người đâu hết rồi cà.
    Có ai đó koooooooooooooo