Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Thuế hàng nhập khẩu

Cả nhà ơi cho mình hỏi, cty mình nhập khẩu hàng hóa về kinh doah nhưng lại chậm đóng thuế GTGT, thuế NK nên bị phạt, khoản tiền phại đó mình định khoản như thế này đúng ko a.
    Nợ TK 811
    Có TK 112
    Cho mình hỏi thêm nữa là: sếp mình khi nhập khẩu hàng hóa về, khoản tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu đó, chưa nộp tiền nhưng sếp vẫn cứ bắt đưa vào kê khai thuế tháng đó lun (vì thuế đầu ra nhìu quá), mặc dù mình đã nói là làm vậy ko đúng (nhưng sếp mà, ko làm trái ý sếp đc). Khoảng 2, 3 tháng sau nộp tiền, vậy lúc mình đưa vào kê khai thuế trong tháng thì định khoản như thế nào và khi đã nộp tiền rồi thì sẽ kê khai như thế nào, mọi thứ cứ rối lên.
    Mong mọi người giúp ạ
    Tks so much!

Ðề: Thuế hàng nhập khẩu

Khoản tiền phạt bạn định khoản đúng rồi đó.
    Hàng nhập khẩu về tháng nào thì kê khai tháng đó. Sếp bảo kê khai là đúng rồi còn gì nữa
    Khi khai thuế ghi: Nợ 133/có 33312
    Khi nộp thuế ghi:Nợ 33312/có 1111,112

Ðề: Thuế hàng nhập khẩu

Trích dẫn Gửi bởi ngannt26587
    Cả nhà ơi cho mình hỏi, cty mình nhập khẩu hàng hóa về kinh doah nhưng lại chậm đóng thuế GTGT, thuế NK nên bị phạt, khoản tiền phại đó mình định khoản như thế này đúng ko a.
    Nợ TK 811
    Có TK 112
    Cho mình hỏi thêm nữa là: sếp mình khi nhập khẩu hàng hóa về, khoản tiền thuế GTGT hàng nhập khẩu đó, chưa nộp tiền nhưng sếp vẫn cứ bắt đưa vào kê khai thuế tháng đó lun (vì thuế đầu ra nhìu quá), mặc dù mình đã nói là làm vậy ko đúng (nhưng sếp mà, ko làm trái ý sếp đc). Khoảng 2, 3 tháng sau nộp tiền, vậy lúc mình đưa vào kê khai thuế trong tháng thì định khoản như thế nào và khi đã nộp tiền rồi thì sẽ kê khai như thế nào, mọi thứ cứ rối lên.
    Mong mọi người giúp ạ
    Tks so much!
    Bạn kê khai thuế theo số, ngày tờ khai. Ghi chú tháng nào sẽ nộp tiền vào cột ghi chú.
    Cách hạch toán bạn làm theo bạn hoanghaqnh nói là đúng rồi đó.