Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Lỗ không được chuyển phải làm sao đây?

Chào các bạn thành viên,

Mình mới tham gia diến đàn có câu hỏi muốn xin chỉ giáo các anh chị em như sau :

Mình nghe nói rằng nếu 5 năm công ty liên tục lỗ thì đến năm thứ 5 số lỗ sẽ không được tiếp tục chuyển sang các năm sau nữa, vậy theo như kinh nghiệm của các bạn thì số lỗ này nếu không được chuyển thì sẽ phải hạch toán ra sao?

Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Cám ơn nhiều!

Ðề: Lỗ không được chuyển phải làm sao đây?

Thợp này tại sao lại ko dc chuyển lỗ,năm thứ nhất lỗ, năm 2 cũng lỗ thì lấy lời đâu mà chuyển lỗ của năm nhất sang,lỗ liên tục đến năm thứ 5 ,như vậy năm thứ 6 nếu như lời thì có quyền chuyển lỗ của các năm trước sang là hoàn toàn hợp lý.
    Chúc bạn thành công!

Trích dẫn Gửi bởi Gau yeu
    Thợp này tại sao lại ko dc chuyển lỗ,năm thứ nhất lỗ, năm 2 cũng lỗ thì lấy lời đâu mà chuyển lỗ của năm nhất sang,lỗ liên tục đến năm thứ 5 ,như vậy năm thứ 6 nếu như lời thì có quyền chuyển lỗ của các năm trước sang là hoàn toàn hợp lý.
    Chúc bạn thành công!
    Tất nhiên là tới năm thứ 6 có lời thì vẫn được cấn trừ lỗ các năm trước tuy nhiên số lỗ còn lại chưa được cấn trừ thì phải hạch toán như thế nào? liệu có phải giảm vốn không?

Trích dẫn Gửi bởi huonghanoi
    Chào các bạn thành viên,

Mình mới tham gia diến đàn có câu hỏi muốn xin chỉ giáo các anh chị em như sau :

Mình nghe nói rằng nếu 5 năm công ty liên tục lỗ thì đến năm thứ 5 số lỗ sẽ không được tiếp tục chuyển sang các năm sau nữa, vậy theo như kinh nghiệm của các bạn thì số lỗ này nếu không được chuyển thì sẽ phải hạch toán ra sao?

Mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.

Cám ơn nhiều!
    Về thời gian chuyển lỗ bạn nên tham khảo các Thông tư hướng dẫn về thuế TNDN.

Ví dụ năm 2004 lỗ 100 đồng sẽ được chuyển số lỗ này sang các năm 2005,2006,2007,2008,2009, sang năm 2010 thì ko được chuyển số lỗ này sang.

Về hạch toán kế toán thì ko phải hạch toán gì với số lỗ ko được chuyển này cả.

Nếu năm 2005 lỗ tiếp thì được chuyển lỗ từ năm 2006 đến 2010, tương tự cho các năm tiếp theo.

Thân!

Trích dẫn Gửi bởi Hiền Triết
    Về thời gian chuyển lỗ bạn nên tham khảo các Thông tư hướng dẫn về thuế TNDN.

Ví dụ năm 2004 lỗ 100 đồng sẽ được chuyển số lỗ này sang các năm 2005,2006,2007,2008,2009, sang năm 2010 thì ko được chuyển số lỗ này sang.

Về hạch toán kế toán thì ko phải hạch toán gì với số lỗ ko được chuyển này cả.

Nếu năm 2005 lỗ tiếp thì được chuyển lỗ từ năm 2006 đến 2010, tương tự cho các năm tiếp theo.

Thân!
    Bạn Hiền Triết ơi nếu số lỗ không phải hạch toán gì cả , mà lại không được chuyển lỗ thì số dư TK 421 lại bị chênh cho các năm sau thì phải làm sao khi cơ quan thuế kiểm tra. Ví dụ đơn vị mình tính tới năm 2010 là lỗ 5 năm 228 triệu, vậy theo bạn nếu để nguyên thì tài khoản 421 vẫn là nợ 421 vậy các năm sau nếu lỗ tiếp thì số tiền 228 đâu có được lũy kế tiếp vì không được chuyển số lỗ này vì vậy phải hạch toán nó vào đâu cho hợp lý chứ? Cám ơn bạn trả lời

Trích dẫn Gửi bởi huonghanoi
    Bạn Hiền Triết ơi nếu số lỗ không phải hạch toán gì cả , mà lại không được chuyển lỗ thì số dư TK 421 lại bị chênh cho các năm sau thì phải làm sao khi cơ quan thuế kiểm tra. Ví dụ đơn vị mình tính tới năm 2010 là lỗ 5 năm 228 triệu, vậy theo bạn nếu để nguyên thì tài khoản 421 vẫn là nợ 421 vậy các năm sau nếu lỗ tiếp thì số tiền 228 đâu có được lũy kế tiếp vì không được chuyển số lỗ này vì vậy phải hạch toán nó vào đâu cho hợp lý chứ? Cám ơn bạn trả lời
    Lúc mới ra trường mình cũng gặp trường hợp giống bạn, đi làm gặp Cty lỗ quá 5 năm ko được chuyển. Lúc đấy mình cũng rất băn khoăn và suy nghĩ cách hạch toán. Gọi điện thoại cho Cán bộ Thuế quản lý (giờ thì ko còn nữa) thì được hướng dẫn "Lãi chia vào đâu thì giờ dùng nguồn đó bù"...

Ý của bạn là giờ phải hạch toán sao để giảm bớt số lỗ 228tr trên TK nợ 421 đúng ko, rất giống suy nghĩ của mình lúc xưa. Bạn nên nhớ việc lỗ được chuyển hay ko được chuyển thì nó ko ảnh hưởng gì về mặt hạch toán kế toán (TK421) mà nó chỉ ảnh hưởng đến việc "tính thuế TNDN phải nộp" trong tờ khai 03/TNDN mà thôi. Đối với số lỗ 228tr này thì về mặt thuế thì sẽ ko được chuyển nhưng về mặt kế toán thì nó vẫn nằm nguyên trên TK 421 của DN bạn đến lúc nào DN của bạn có lãi thì thôi.

Hy vọng đây là bài cuối của mình ở Topic này. Chúc vui!