Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Hàng gửi bán đại lý

Cho mình hỏi khi xuất hàng bán cho các đại lý thì sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hay là phiếu xuất kho gửi bán đại lý?
    Trong giáo trình KTTC của trường HVTC đều dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ nhưng vậy còn PXK gửi bán đại lý thì như thế nào mới được dùng ạ?

Ðề: Hàng gửi bán đại lý

Trích dẫn Gửi bởi heolonton123
    Cho mình hỏi khi xuất hàng bán cho các đại lý thì sử dụng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ hay là phiếu xuất kho gửi bán đại lý?
    Trong giáo trình KTTC của trường HVTC đều dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ nhưng vậy còn PXK gửi bán đại lý thì như thế nào mới được dùng ạ?
    Em xem thông tư 129/2008/TT-BTC thì sẽ biết .

2.6. Các cơ sở sản xuất, kinh doanh xuất điều chuyển hàng hoá cho các cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh, cửa hàng ở khác địa phương (tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương) để bán hoặc xuất điều chuyển giữa các chi nhánh, đơn vị phụ thuộc với nhau; xuất hàng hoá cho cơ sở nhận làm đại lý bán đúng giá, hưởng hoa hồng, căn cứ vào phương thức tổ chức kinh doanh và hạch toán kế toán, cơ sở có thể lựa chọn một trong hai cách sử dụng hoá đơn, chứng từ như sau:

a) Sử dụng hoá đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai nộp thuế GTGT ở từng đơn vị và từng khâu độc lập với nhau;

b) Sử dụng Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ kèm theo Lệnh điều động nội bộ; Sử dụng Phiếu xuất kho hàng gửi bán đại lý theo quy định đối với hàng hoá xuất cho cơ sở làm đại lý kèm theo Lệnh điều động nội bộ.

Cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng khi bán hàng phải lập hóa đơn theo quy định giao cho người mua, đồng thời lập Bảng kê hàng hóa bán ra gửi về cơ sở có hàng hóa điều chuyển hoặc cơ sở có hàng hoá gửi bán (gọi chung là cơ sở giao hàng) để cơ sở giao hàng lập hóa đơn GTGT cho hàng hóa thực tế tiêu thụ giao cho cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cở sở nhận làm đại lý bán hàng.

Trường hợp cơ sở có số lượng và doanh số hàng hoá bán ra lớn, Bảng kê có thể lập cho 05 ngày hay 10 ngày một lần. Trường hợp hàng hoá bán ra có thuế suất thuế GTGT khác nhau phải lập bảng kê riêng cho hàng hoá bán ra theo từng nhóm thuế suất.

Cơ sở hạch toán phụ thuộc, chi nhánh, cửa hàng, cơ sở nhận làm đại lý bán hàng thực hiện kê khai nộp thuế GTGT đối với số hàng xuất bán cho người mua và được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào theo hóa đơn GTGT của cơ sở giao hàng xuất cho.

2.7. Cơ sở kinh doanh làm đại lý thu mua hàng hóa theo các hình thức khi trả hàng hóa cho cơ sở uỷ thác thu mua phải lập hóa đơn cho hàng hóa thu mua đại lý và hoa hồng được hưởng (nếu có).

Nếu xuất gởi bán theo số lượng nhỏ thì có phải làm thủ tục gì nhiều ko anh Sĩ???

hic hic. cái này nói về cả cơ sở hạch toán phụ thuộc như các chi nhánh, cửa hàng ở khác địa phương, thì dùng PXK kiêm vận chuyển nôi bộ. còn bán đại lý thì phải dùng cả PXK kiêm vận chuyển nội bộ và PXK hàng bán đại lý ạ?
    Cho em hỏi nếu sử dụng chứng từ theo phương án a) Sử dụng hoá đơn GTGT để làm căn cứ thanh toán và kê khai nộp thuế GTGT ở từng đơn vị và từng khâu độc lập với nhau;
    ấy ạ. thì sẽ hạch toán như bán hàng thông thường không?còn trả tiền hoa hồng thì sẽ như thế nào anh??
    ví dụ nghiệp vụ: ngày 1/12: công ty A xuất bán hh cho Đại lý X: 50 sản phẩm với tổng giá bán chưa thuế là 5.000.000 . đại lý chưa thanh toán tièn hang
    ngày 5/12: đại lý thanh toán tiền hàng sau khi đã trừ tiền hoa hồng( tỉ lệ hoa hồng 5% trên doanh thu hàng bán)
    vậy sẽ hạch toán như thế nào vào này 1/12 và ngày 5/12, hóa đơn dc xuất lúc nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi thactuan
    Nếu xuất gởi bán theo số lượng nhỏ thì có phải làm thủ tục gì nhiều ko anh Sĩ???
    Các thủ tục chứng từ thì vẫn phải theo đúng nguyên tắc dù số lượng hàng nhỏ hay lớn, mục đích của nó còn là tránh các rủi ro có thể xảy ra nữa.

Trích dẫn Gửi bởi lysucha
    Các thủ tục chứng từ thì vẫn phải theo đúng nguyên tắc dù số lượng hàng nhỏ hay lớn, mục đích của nó còn là tránh các rủi ro có thể xảy ra nữa.
    Lysucha cụ thể là gì vậy mình cũng có hàng gửi bán cho mấy CH của cty mình nhưng mấy CH đó gần như dạng đại lý thui chứ ko có giấy phép ĐKKD? Bạn nói rõ hơn cho mình hiểu với...

Trích dẫn Gửi bởi hoinhien
    Lysucha cụ thể là gì vậy mình cũng có hàng gửi bán cho mấy CH của cty mình nhưng mấy CH đó gần như dạng đại lý thui chứ ko có giấy phép ĐKKD? Bạn nói rõ hơn cho mình hiểu với...

Nếu là cửa hàng thì kg cần thì hết, chỉ cần ghi phiếu xuất kho đi đường.
    Tới của hàng kí nhận là ok.
    Khi của hàng bán hàng thì gọi về cty xuất HĐ thôi cưng ah,

Trích dẫn Gửi bởi Love You

Cty mình cũng vẫn làm vậy nhưng sợ còn thiếu thủ tục nên mới hỏi cho kỹ cảm ơn anh Love nhé.

Cái dòng in đậm kia phải là phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ mới đc nghen ku.
    Và khi bán hàng thì cửa hàng xuất hóa đơn đầu ra cho khách hàng. Sau đó lập bảng kê số hàng đã bán cho bên giao xuất HĐ. Ko lẽ mỗi lần khách hàng mua thì ku gọi về cty xuất hóa đơn?

Trích dẫn Gửi bởi hoinhien
    Mấy cửa hàng đó có ký hợp đồng đăng ký làm đại lý bán hàng cho công ty của bạn là được rồi.

Quản lý thị trường là vô hình hả bạn. dau:

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối