Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Giúp em hạch toán khi mua hàng không có HĐ đầu vào mà vẫn lập phiếu chi!

Chào các anh chị, em cõ một số khúc mắc cần sự giúp đỡ từ các anh chị ạ. Công ty em xuất khẩu rong biển, mà rong biển thu mua của người dân nên ko có hóa đơn đầu vào, e chỉ lập bảng kê thu mua hàng hóa không hoá đơn và phiếu chi. Cho em hỏi khi làm nghiệp vụ phát sinh trong tháng thì em có phải hạch toán hay không ạ ( vì có đi rút tiền về trả cho nông dân bằng tiền mặt), con kế toán cũ mấy tháng nay nó không hạch toán cái này nên tiền mặt nhiều quá trời lun. Nếu có thì Anh chị chỉ cho em cách hạch toán với nha. Em cám ơn mọi người nhiều.:chetroi::chetroi:

Ðề: Giúp em hạch toán khi mua hàng không có HĐ đầu vào mà vẫn lập phiếu chi!

Trích dẫn Gửi bởi truclinhnnt
    Chào các anh chị, em cõ một số khúc mắc cần sự giúp đỡ từ các anh chị ạ. Công ty em xuất khẩu rong biển, mà rong biển thu mua của người dân nên ko có hóa đơn đầu vào, e chỉ lập bảng kê thu mua hàng hóa không hoá đơn và phiếu chi. Cho em hỏi khi làm nghiệp vụ phát sinh trong tháng thì em có phải hạch toán hay không ạ ( vì có đi rút tiền về trả cho nông dân bằng tiền mặt), con kế toán cũ mấy tháng nay nó không hạch toán cái này nên tiền mặt nhiều quá trời lun. Nếu có thì Anh chị chỉ cho em cách hạch toán với nha. Em cám ơn mọi người nhiều.:chetroi::chetroi:
    Trường hợp này bạn lập bảng kê 01/TNDN là đúng theo qui định tại thông tư 130/2008/TT-BTC.
    Bạn vẫn hạch toán bình thường vì đây là hàng hoá mua vào của Cty bạn.
    N156/C111,112 (mua xuất không qua chế biến)

Ðề: Giúp em hạch toán khi mua hàng không có HĐ đầu vào mà vẫn lập phiếu chi!

chào bạn!
    trường hợp cty của bạn mua của ng nông dân nên ko có hoá đơn,thì bạn lập bảng kê 01 thôi.
    còn hạch toán thì bạn vẫn phải làm bình thường chứ.
    bạn ghi nhận đó là hàng hoá nhưng không có thuế thôi
    Nợ 156:***
    Có 111:***
    sau đó bán thì b cũng ghi nhận doanh thu bt
    rất vui được trao đổi với bạn