Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Chủ đề: Xăng xe

Xăng xe

Cty mình mới thành lập cuối năm 2007.đến T8 năm 08 ct mình mua 1 xe ôtô 8 chổ. tháng 6/09 mua 1 xe 5 chổ. từ T8 năm 08 mình có 1 hợp đồng cho thuê 1 xe, trong hợp đồng cho thuê xe thì xăng xe bên cong ty mình trả và 1 tháng giới hạn đi trong 3.000km. doanh thu 1 tháng cho thuê xe là 16 triệu. Vì thấy báo cao lãi nhiều nên mình đã mua hoá đơn xăng vào trung bình 1 tháng tổng cộng xăng xe (cho thuê và ct dùng đi lại) cao hơn doanh thu cho thuê xe với doanh thu cho thuê xe. Đến tháng 1 và tháng 2 năm 2010 c.t mình ko còn cho thuê xe nữa nhưng mình đưa xăng xe vào trung bình 1 tháng khoảng 40triệu.Trong khi đó nhân viên công ty mình có 11 người, kinh doanh máy móc và phụ tùng. Khách hàng chủ yếu là ở Hung Yên, Bắc Giang,và Hải Dương. Các chi phí khác có hoá đơn 1 tháng chỉ khoảng 10 triệu thôi.
    Như vậy mình đưa xăng xe vào có nhiều quá không? có cách nào để giải trình với bên thuế để xăng xe đựơc phù hợp không? Có công văn hoặc quyết định nào về xăng xe ko?

Ðề: Xăng xe

Bạn co thể cho chi phi xang xe cao lên, nhung luu y là no phải hop ly nêu không bạn kho co thể giải trình voi co quan thuê. Chi phi xang xe phai theo định muc quy định và đac biệt là phải phù hop voi tinh hinh thuc te của công ty bạn (hop đòng quy đinh là cho thuê 300km/thang, vì thê xang xe chỉ co thể xê dịch chut it thôi). Còn về sau bạn không cho thuê xe nua thì bạn nên dụa vào DT và tinh chi phi hop ly rồi phân bổ cho tung CP