Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

DỰ PHÒNG TRỢ CẤP MẤT VIỆC LÀM

Các đồng nghiệp giúp em vấn đề này nhé!
    ĐV em là CN hạch toán phụ thuộc. Năm 2008 có lập quỹ dự phòng trợ cấp mất việc làm, khoản này chưa có ps năm 2008. Nhưng có một vấn đề là Kế toán tổng hợp của đơn vị chủ quản em nói là:" Năm 2008 trích quỹ nhưng không có phát sinh thì 31/3 năm sau phải hoàn lại quỹ". Em không biết điều này quy định ở đâu? thông tư nào các anh chị nào biết gửi em đọc với, vì quan điểm này không thống nhất, em cho rằng khi trích lập dự phòng mất việc làm(tk351)nếu hàng năm không chi thì tiếp tục được chuyển sang năm sau mà.Trong cuốn chế độ kế toán DN theo QĐ15 cũng nói như thế. Vậy mà đơn vị chủ quản cứ bắt em phải hoàn nhập lại, rồi cuối năm lập tiếp. Các anh chị nghĩ sao?????Giúp em nha!!!

Ðề: DỰ PHÒNG TRỢ CẤP MẤT VIỆC LÀM

Khoản trích lập chi ko hết thì chuyển sang năm sau, và có 2 trường hợp, bạn có thể nói thêm với kt tổng hợp của bạn:
    + Nếu số phải trích lập quỹ năm nay bằng số dư của quỹ từ năm trước chuyển sang thì DN ko phải trích thêm.
    + Nếu sồ phải trích lập quỹ năm nay cao hơn số dư của quỹ từ năm trước chuyển sang thì DN trích thêm vào CP quản lý DN phần chênh lệch.