Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

xuất hàng thay thế

ngày 20/6 cty tui bán cho khách 100sp, đã xuất hoá đơn.
    ngày 22/6 phía khách hàng báo có 5sp bị hỏng, đưa sang cho cty tui sửa, nhưng không sửa lại đc, cty tui đã xuất 5 cái mới thay thế.
    tui hạch toán 5 cái xuất thay thế làm sao đây nhỉ? đưa vô chi phí khác hay là chi phí bảo hành? có cần thiết phải phản ánh giá vốn và doanh thu không????

Ðề: xuất hàng thay thế

Trích dẫn Gửi bởi iuketoan
    ngày 20/6 cty tui bán cho khách 100sp, đã xuất hoá đơn.
    ngày 22/6 phía khách hàng báo có 5sp bị hỏng, đưa sang cho cty tui sửa, nhưng không sửa lại đc, cty tui đã xuất 5 cái mới thay thế.
    tui hạch toán 5 cái xuất thay thế làm sao đây nhỉ? đưa vô chi phí khác hay là chi phí bảo hành? có cần thiết phải phản ánh giá vốn và doanh thu không????
    bạn làm phiếu nhập lại 5sp trả lui rồi làm biên bản huỷ các sản phẩm đó nếu ko sữa lại dc(nhớ trừ giá vốn của 5 sp đó ra nhé),hoá đơn thì ko cần phải thay đổi j.bạn xuất 5sp mới bù vào thì vẫn hạch toán giá vốn bthường.

Trích dẫn Gửi bởi ubn_love
    bạn làm phiếu nhập lại 5sp trả lui rồi làm biên bản huỷ các sản phẩm đó nếu ko sữa lại dc(nhớ trừ giá vốn của 5 sp đó ra nhé),hoá đơn thì ko cần phải thay đổi j.bạn xuất 5sp mới bù vào thì vẫn hạch toán giá vốn bthường.
    tức là coi như tui nhận lại hàng trả lại và xuất hàng mới bán cho họ hả? nếu vậy thì phải xuất thêm hóa đơn nữa chứ? vì khi nhập lại kho hàng bị hỏng thì vẫn phải ghi phiếu nhập và ghi giảm giá vốn hàng đã bán....

Trích dẫn Gửi bởi iuketoan
    tức là coi như tui nhận lại hàng trả lại và xuất hàng mới bán cho họ hả? nếu vậy thì phải xuất thêm hóa đơn nữa chứ? vì khi nhập lại kho hàng bị hỏng thì vẫn phải ghi phiếu nhập và ghi giảm giá vốn hàng đã bán....
    Nếu làm 1 cách máy móc thì bác phải làm các bước sau:
    Khách hàng xuất trả lại hàng (hoá đơn trả hàng, phiếu xuất kho trả hàng và 5 sản phẩm trả lại)
    Bác hạch toán nghiệp vụ hàng bán bị trả lại giảm giá vốn, giảm DT, giảm thuế.

Sau đó xuất kho 5 SP bán tiếp (coi như bán mới)

Nếu không thì đổi cho họ 5 SP mới là xong thôi, không hạch toán gì cả.

Còn 5 SP bác mang về sử lý sao thì tuỳ. Bán ve chai chắc cũng được bữa nhậu đó.