Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: kt nhà hàng?

kt nhà hàng?

mọi người cho mình hỏi. mình bên nhà hàng. trong tháng 4/08 khách hàng có trả tiền ăn uống qua ngân hàng nhưng mình chưa viết hóa đơn. mình định viết vào tháng này có được không vậy? khoản thanh toán đó mình cho vào khách hàng ứng trước? vậy có sai phạm gì không ?

Ðề: kt nhà hàng?

Khi khách hàng không lấy hóa đơn thì mình kê vào bảng kê bán lẻ hàng ngày và suất 1 hóa đơn cho bảng kê đó, Bạn đã kê rồi thì không cần phải xuất thêm hóa đơn đó nữa.

Nếu khách hàng là một doanh nghiệp đột xuất 1 tháng sau họ sực nhớ tới khỏan đó yêu cầu khách sạn viết hóa đơn vì hôm đó họ tiếp khách làm ăn nen yeu cau cóhóa đơn .Vậy bạn sẽ làm sao trong trường hợp này

Trích dẫn Gửi bởi minhdatjsc
    mọi người cho mình hỏi. mình bên nhà hàng. trong tháng 4/08 khách hàng có trả tiền ăn uống qua ngân hàng nhưng mình chưa viết hóa đơn. mình định viết vào tháng này có được không vậy? khoản thanh toán đó mình cho vào khách hàng ứng trước? vậy có sai phạm gì không ?
    từ tháng 4/08 đến giờ luôn à, lâu quá vậy? Bạn cho vào bên có 131 "khách hàng trả trước" cũng đc, giờ bạn xuất hoá đơn ghi Nợ 131/ có 511, 33311.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    từ tháng 4/08 đến giờ luôn à, lâu quá vậy? Bạn cho vào bên có 131 "khách hàng trả trước" cũng đc, giờ bạn xuất hoá đơn ghi Nợ 131/ có 511, 33311.
    Nếu hoá đơn bán hàng thông thường thì hoạch toán thuế dư à bạn.

Tôi thấy nên xuất theo bài viết bạn Linh_nico là chính xác, cuối ngày căn cứ vào bảng kê mà xuất một lần.

Trích dẫn Gửi bởi tragiangth
    Nếu hoá đơn bán hàng thông thường thì hoạch toán thuế dư à bạn.

Tôi thấy nên xuất theo bài viết bạn Linh_nico là chính xác, cuối ngày căn cứ vào bảng kê mà xuất một lần.
    thế tiền chuyển khoản từ tháng 4/08 thì bạn phải ghi là nợ 1121/có 131 rồi chứ
    Công nợ thì liên quan đến người chuyển tiền, đã cụ thể người chuyển tiền thì phải xuất hoá đơn cho người đó.
    Nếu hoá đơn thông thường thì chỉ ghi nợ 131/ có 511.

Trích dẫn Gửi bởi Cỏ may
    thế tiền chuyển khoản từ tháng 4/08 thì bạn phải ghi là nợ 1121/có 131 rồi chứ
    Công nợ thì liên quan đến người chuyển tiền, đã cụ thể người chuyển tiền thì phải xuất hoá đơn cho người đó.
    Nếu hoá đơn thông thường thì chỉ ghi nợ 131/ có 511.
    hạch tóan như cỏ may, coi như khỏan ứng truớc, vì chưa viết hóa đơn cho khách hàng, giờ viết, hạch tóan doanh thu
    Nợ TK 131
    Có TK 511

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    hạch tóan như cỏ may, coi như khỏan ứng truớc, vì chưa viết hóa đơn cho khách hàng, giờ viết, hạch tóan doanh thu
    Nợ TK 131
    Có TK 511
    Về nguyên tắc kinh doanh khách sạn là dù khách không lấy hoá đơn cũng xuất và để đấy, còn hạch toán như cỏmay là chữa cháy thôi.

Trích dẫn Gửi bởi huyvh
    Về nguyên tắc kinh doanh khách sạn là dù khách không lấy hoá đơn cũng xuất và để đấy, còn hạch toán như cỏmay là chữa cháy thôi.
    Về nguyên tắc quản lý tài chính theo qui định của Nhà nước Việt Nam thì bất cứ kinh doanh cái gì khách hàng không yêu cầu xuất hoá đơn mình cũng phải tự giác xuất hoá đơn bán hàng ghi nhận doanh thu để tính thuế , nếu khách hàng không lấy thì ghi rõ vào hoá đơn là khách hàng không lấy hoá đơn chứ không chỉ là kinh doanh khách sạn( cái này lão Tiger2774 lão nói vậy đó)