Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

Ai làm cty SX nuớc uống đóng chai giúp em với...

Mọi người cho em hỏi cty em là công ty sản xuất nươc uống đóng chai khi mua bình về chứa nước ( loại bình nhựa 20l/bình) thì cái bình nhựa này em sẽ hạch toán vào TK 152 hay 153 thì đúng nhất.
    Nếu hạch toán vào 153 thì cho em hỏi là sẽ đưa nó vào CP 1 lần hay phải phân bổ dần do giá trị nó chỉ có 30.000đ/bình thui nhưng nó có thể sử dụng đến 7-8 tháng hoặc 1 năm.
    TH khác em k đưa 153 vào 154 ( cty theo QĐ48-) mà đưa vào 641 thì có dc k?
    Khi xuất kho cho sản xuất: N1541/C153
    Nhưng em k hạch toán như vậy mà hạch toán là:
    N641/C153?

Ðề: Ai làm cty SX nuớc uống đóng chai giúp em với...

Hạch toán vào TK 153 là đúng nhất
    có thể PB 01 lần hoặc nhiều lần tùy giá trị cuả nó
    Nếu không pb N 154 /C 153 thì có thể PB vào 627 không vào 641

Trích dẫn Gửi bởi Sakura85
    Mọi người cho em hỏi cty em là công ty sản xuất nươc uống đóng chai khi mua bình về chứa nước ( loại bình nhựa 20l/bình) thì cái bình nhựa này em sẽ hạch toán vào TK 152 hay 153 thì đúng nhất.
    Nếu hạch toán vào 153 thì cho em hỏi là sẽ đưa nó vào CP 1 lần hay phải phân bổ dần do giá trị nó chỉ có 30.000đ/bình thui nhưng nó có thể sử dụng đến 7-8 tháng hoặc 1 năm.
    N641/C153?
    em sử dụng tk153
    làm theo QD48 sao lại sử dụng TK641 vậy em ?
    Em có thể xuất 1 lần nhưng phân bổ dần vào hàng tháng theo số lượng bán ra .

Trích dẫn Gửi bởi Sakura85
    N641/C153?
    -DN SX nuớc uống đóng chai thì vỏ bình ghi nhận vào 152, ko nên ghi nhận vào 153
    -Chi phí CCDC cho SX trực tiếp (QĐ 48-) phải ghi nhận N154/C153 mới đúng, còn ghi N641/C153 - NV này chỉ PÁ chi phí CDDC dùng cho bộ phận bán hàng. (QĐ 15)

[QUOTE="Sakura85"]Mọi người cho em hỏi cty em là công ty sản xuất nươc uống đóng chai khi mua bình về chứa nước ( loại bình nhựa 20l/bình) thì cái bình nhựa này em sẽ hạch toán vào TK 152 hay 153 thì đúng nhất.
    TH khác em k đưa 153 vào 154 ( cty theo QĐ4:chuyengivay:

Có cái CV này nói về vỏ bình Gas, bạn tham khảo thử nhé:

CV7640 TC/TCT ngày 21//6/2005:
    2. Tính chi phí vỏ bình ga để xác định thuế TNDN:
    Vỏ bình ga của các doanh nghiệp sản xuất, kinh doanh ga loại có giá trị dưới 10 triệu đồng/vỏ được coi là công cụ dụng cụ phục vụ sản xuất, kinh doanh. Hiện nay, các doanh nghiệp sản xuất và kinh doanh ga, các đại lý bán sỉ và bán lẻ ga đang thực hiện không thống nhất về việc hạch toán vỏ bình ga và thời gian phân bổ giá trị vỏ bình ga. Để thực hiện thống nhất trong cả nước, Bộ Tài chính quy định thời gian phân bổ giá trị đối với các loại vỏ bình đựng ga tính vào chi phí sản xuất kinh doanh tối thiểu là 05 năm.

Trích dẫn Gửi bởi trung30
    -DN SX nuớc uống đóng chai thì vỏ bình ghi nhận vào 152, ko nên ghi nhận vào 153
    -Chi phí CCDC cho SX trực tiếp (QĐ 48-) phải ghi nhận N154/C153 mới đúng, còn ghi N641/C153 - NV này chỉ PÁ chi phí CDDC dùng cho bộ phận bán hàng. (QĐ 15)
    Sao lại ghi nhận vào 152 mà ko phải là 153 vậy pác? Cái này là CCDC phân bổ nhiều lần thì nên sd 153 chứ?
    Cái này em đưa vào 642 dc ko vậy pác. Đối tượng tính giá thành ở đây là nước chứ ko phải là bình nước nhé

Trích dẫn Gửi bởi cattien
    Sao lại ghi nhận vào 152 mà ko phải là 153 vậy pác? Cái này là CCDC phân bổ nhiều lần thì nên sd 153 chứ?
    Cái này em đưa vào 642 dc ko vậy pác. Đối tượng tính giá thành ở đây là nước chứ ko phải là bình nước nhé
    Nước uống đóng chai khac với vỏ bình ga vì bình nuớc hoặc chai nước có gtrị nhỏ, thg.gian SD ko lâu & thường được bán luôn với nước, như vậy xác định là NVL cho dễ tính toán & theo dõi.
    Nếu vỏ bình ko bán luôn mà chỉ cho mượn (có đặt cọc), thì mới nên đưa vào 153. để tính hao mòn dần vào Cphí SX (Z SX) ko nên đưa vào Cphí chung 642, vì vỏ bình tham gia trực tiếp vào khâu SX, cái này hồi xưa người ta gọi là vật rẻ tiền mau hỏng đấy.

sẳn đây các bạn cho hằng hỏi nha. doanh nghiệp mình mua vỏ chai về sản xuất nước đóng chai khi bán thì bán cả chai lẫn nước. Vậy khi mua vỏ chai lấy hoá đơn về thi chi phí đó mình phải hạch toán như thế nào????