Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Có nên ghi phiếu thu ?

Công ty Em hoạt động trong lĩnh vực máy vi tính. Cty Em thường bán đĩa copy ( phần mềm ko bản quyền) . Em biết đó là đĩa lậu . Nhưng khi Em nhập đĩa trắng thì có hoá đơn nhập hàng và còn chụi thuế. Em bán ra thì thường bán lẻ ko ghi hoá đơn GTGT, Em muốn hỏi Em có lên ghi phiếu thu của HĐKD này ko ạ? Nếu ghi phiếu thu thì báo cáo kết quả kinh doanh và nộp thuế cũng bao gồm cả doanh thu này ạ?

Ðề: Có nên ghi phiếu thu ?

Bạn vẫn ghi phiếu thu nhưng bạn phải làm riêng ra hai phần: Một phần nội bộ công ty và một phần với Thuế.Những phiếu xuất mà không có HĐ GTGT thì bạn chỉ cho vào phần nội bộ thôi.Biết làm vậy là không đúng nhưng đa phần công ty nào cũng vậy thôi.Bạn chỉ cho vào phần thuế những hoá đơn xuất có thuế thôi.Chúc bạn làm tốt

Trích dẫn Gửi bởi hoaduanuoc
    Công ty Em hoạt động trong lĩnh vực máy vi tính. Cty Em thường bán đĩa copy ( phần mềm ko bản quyền) . Em biết đó là đĩa lậu . Nhưng khi Em nhập đĩa trắng thì có hoá đơn nhập hàng và còn chụi thuế. Em bán ra thì thường bán lẻ ko ghi hoá đơn GTGT, Em muốn hỏi Em có lên ghi phiếu thu của HĐKD này ko ạ? Nếu ghi phiếu thu thì báo cáo kết quả kinh doanh và nộp thuế cũng bao gồm cả doanh thu này ạ?
    Theo kế toán thì bạn vẫn phải xuất hóa đơn, viết phiếu thu và hạch toán bình thường. Còn chuyện đĩa lậu thì khi công an kinh tế và Quản lý thị trường gặp thì họ sẽ xử lý sau nhé

Cty bạn có đầu vào và được khấu trừ thuế, nếu đầu ra bán lẻ ( đĩa sao chép không có bản quyền) thì theo thuế bạn phải lập bảng kê số lượng hàng bán lẻ đó và cuối tháng tập hợp xuất 1 tờ hóa đơn, sau đó khai báo thuế bình thường. Còn phiếu thu bạn cứ lập bình thường. Chuyện sao chép bản quyền băng đĩa lậu thì đội quản lý thị trường sẽ giải quyết

nhất trí với "Meoconngoc". Bạn cứ theo dõi riêng phần doanh thu bạn có đc do bán đĩa không có bản quyền ra 1 sổ sách riêng. Còn những DT bạn có đc do bán đĩa hợp pháp, có bản quyền thì ghi nhận bt.

Trích dẫn Gửi bởi CHT
    nhất trí với "Meoconngoc". Bạn cứ theo dõi riêng phần doanh thu bạn có đc do bán đĩa không có bản quyền ra 1 sổ sách riêng. Còn những DT bạn có đc do bán đĩa hợp pháp, có bản quyền thì ghi nhận bt.
    2 sổ ah, đang trốn thuế đóa.:tucao::tucao:

vì bản chất việc bán đĩa sao chép lậu là sai rùi. Quản lý thị trường nó mò là xong!
    cái này thực chất DN ngoài vẫn dùng.
    không ai nhìn thấy nghĩa là của mình.