Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Thắc mắc Bảo lãnh Ngân hàng

Gửi mọi người câu hỏi mong được giúp đỡ .
    Chuyện là thế này : Công ty em có yêu cầu Ngân hàng phát thư bảo lãnh thanh toán tiền thuế Nhập khẩu của hàng tạm nhập tái xuất ( Hàng không phải đóng thuế nhưng phải tạm nộp ).
    Khi hàng thực xuất cty đã làm thủ tục hoàn thuế và được ra quyết định của Hải quan về việc không thu thế của tờ khai nhập khẩu.
    Em có làm công văn kèm theo QĐ HQ đưa ra Ngân hàng nhưng họ không chấp nhận việc xin thanh lý thư và rút tiền bảo lãnh vì thời gian bảo lãnh vẫn còn.
    Và đòi thu hồi thư BL gốc đã phát hành khi mà HQ cầm ko trả.
    Cả 2 nơi đều vô lý,chẳng lẽ cứ để hết thời gian mới rút được tiền BL kia sao ?
    Bác nào có cách hay giúp em với làm sao để thanh lý được.
    Có văn bản nào quy định việc này không shera em nhé
    Thanks.

Ðề: Thắc mắc Bảo lãnh Ngân hàng

Trích dẫn Gửi bởi huyhungb
    Gửi mọi người câu hỏi mong được giúp đỡ .
    Chuyện là thế này : Công ty em có yêu cầu Ngân hàng phát thư bảo lãnh thanh toán tiền thuế Nhập khẩu của hàng tạm nhập tái xuất ( Hàng không phải đóng thuế nhưng phải tạm nộp ).
    Khi hàng thực xuất cty đã làm thủ tục hoàn thuế và được ra quyết định của Hải quan về việc không thu thế của tờ khai nhập khẩu.
    Em có làm công văn kèm theo QĐ HQ đưa ra Ngân hàng nhưng họ không chấp nhận việc xin thanh lý thư và rút tiền bảo lãnh vì thời gian bảo lãnh vẫn còn.
    Và đòi thu hồi thư BL gốc đã phát hành khi mà HQ cầm ko trả.
    Cả 2 nơi đều vô lý,chẳng lẽ cứ để hết thời gian mới rút được tiền BL kia sao ?
    Bác nào có cách hay giúp em với làm sao để thanh lý được.
    Có văn bản nào quy định việc này không shera em nhé
    Thanks.
    HH đọc lại UCP600 tiếng việt xem có thông tin gì dùng được không nhé (file đính kèm). Trường hợp này SND phải tìm hiểu thêm thông tin.