Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 22

Chủ đề: chi tạm ứng

chi tạm ứng

em viết phiếu chi tạm ứng cho GD tiếp khách 141/1111. Vậy khi GD mang HD về thì e có cần phải viết PC cho các HĐ đó nữa ko? Vì nếu viết sẽ định khoản là 642/141, nhưng vì PC mà ko phải là C1111 nên e thấy nó ko hợp lý lắm thì phải? Các bác góp ý cho e với!

Ðề: chi tạm ứng

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    em viết phiếu chi tạm ứng cho GD tiếp khách 141/1111. Vậy khi GD mang HD về thì e có cần phải viết PC cho các HĐ đó nữa ko? Vì nếu viết sẽ định khoản là 642/141, nhưng vì PC mà ko phải là C1111 nên e thấy nó ko hợp lý lắm thì phải? Các bác góp ý cho e với!
    Khi em tạm ứng ,em định khoản như trên.Khi giám đốc về làm giấy thanh toán tạm ứng để giám đốc ký tên vào
    ĐỊnh khoản như trên
    Nợ TK 642
    Có TK 141
    Không phải làm phiếu chi nữa nếu số tiền tạm ứng bằng số tiền trên hóa đơn. Nếu số tiền tạm ứng nhỏ hơn số tiền trên hóa đơn thì chi thêm...
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    Em đã viết phiếu chi tạm ứng --->khi quyết toán(GĐ mang HĐ về) em làm 01 phiếu thu tạm ứng lại số tiền em đã chi tạm ứng và làm phiếu chi số tiền thực tế trên HĐ.Xảy ra 2 trường hợp
    Nếu số thực chi lớn hơn số tạm ứng thì em phải chi tiếp phần chênh lệch
    Nếu số thực chi nhỏ hơn số tạm ứng thì em phải thu lại phần chênh lệch
    Taì khoản 141 ko có số dư khi quyết toán hết nghiệp vụ.
    Chi tạm ứng
    N 141 --C 111 A
    Quyết toán
    Thu tạm ứng
    N 111 --C141 A
    Chi
    N 641,642 -- C 111 B
    -B>A thì chi thêm phần chênh lệch C=B-A
    -B<A thì thu laị C

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Khi em tạm ứng ,em định khoản như trên.Khi giám đốc về làm giấy thanh toán tạm ứng để giám đốc ký tên vào
    ĐỊnh khoản như trên
    Nợ TK 642
    Có TK 141
    Không phải làm phiếu chi nữa nếu số tiền tạm ứng bằng số tiền trên hóa đơn. Nếu số tiền tạm ứng nhỏ hơn số tiền trên hóa đơn thì chi thêm...
    thân chào
    Thêm một chút nữa...

Nếu số tiền tạm ứng lớn hơn số tiền đã chi ra theo hóa đơn thì bạn làm một phiếu thu để thu lại số tiền thừa còn lại nhé.

Trích dẫn Gửi bởi BEBIBO
    Cách này cũng được bạn này: Khi thanh toán bạn có thể làm PC nợ 642/1111 và lập phiếu thu nợ 1111/141. Cách này có thể cân đối nếu thanh toán nhiều tiền hơn tạm ứng thì sẽ được lấy phần chênh lệch ra. Còn nếu ít hơn thì vẫn còn nợ trên 141 theo dõi để thu tiếp.
    Bạn cũng có thể hạch toán sau khi giấy thanh toán hoàn tạm ứng đã ký: Nợ 642/141.

ĐỊnh khoản như trên
    Nợ TK 642
    Có TK 141
    thân chào
    làm như anh TK 141 ko có đối ứng ,vẫn còn số dư ,còn TH số tiền tạm ứng lớn hơn số tiền trên HD thì sao

thế khi số tiền trên hóa đơn nhiều hơn số tiên tạm ứng thì mình làm phiếu chi chi số tiền theo hóa đơn và thu lại số tiền TƯ được ko nhỉ,

ơ, mà có phải làm giấy thanh toán tạm ứng nữa hả bác? bác có cái giấy này thì cho em với! Thanks nhìu!

Trích dẫn Gửi bởi Thanhbinhtay
    làm như anh TK 141 ko có đối ứng ,vẫn còn số dư ,còn TH số tiền tạm ứng lớn hơn số tiền trên HD thì sao
    Nếu lớn hơn thì không biết thu lại hay trừ vào lương nữa à
    Nợ TK 111,334
    Có TK 141
    thân chào

Nếu lớn hơn thì không biết thu lại hay trừ vào lương nữa à
    Nợ TK 111,334
    Có TK 141
    thân chào
    anh cho em hỏi nhé Bút toán N 641 / C 141 thì làm phiếu gì...?
    Cho VD cụ thể nhé
    GĐ ứng 1 tr
    Làm phiếu đề nghị tạm ứng kèm phiếu chi tạm ứng,định khoản
    N 141 1tr
    C 111 1tr
    Bi h cầm Hđ 1.3tr về làm bút toán N 641 - C 141 thì kèm giấy thanh toán tạm ứng-->đi kèm theo phiếu ......??? và định khoản giùm e xem!!!!
    -Trường Hợp theo anh noí:
    N 641-C 141 1tr
    N 641-C 111 0.3tr
    làm phiếu chi thì vô lý quá đã chi tạm ứng 1tr rồi lại đi chi quyết toán nưả hả
    Không thể có bút toán N 641 - C 141 đc
    Khi quyết toán tạm ứng anh phải thu lại tạm ứng cũ->đi kèm là giấy đề nghị thanh toán tạm ứng + phiếu thu tiền tạm ứng lại
    Sau đó làm phiếu chi khác với số tiền trên HĐ 1.3 tr
    Và thực tế thì thủ qũy chỉ chi ra 300.000 nửa thôi
    Còn TH số tiền HĐ nhỏ hơn thì cũng làm như vậy và GĐ chỉ nộp thêm số tiền còn thiếu thôi

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối