Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Ðề: Xuất hàng ra nước ngoài

Invoice của Cty em có phải là invoice tự in đã đăng ký với Cục Thuế không ?

Trích dẫn Gửi bởi CARO7799
    Cho em hỏi, cty em chuyen sản xuất ống thép xuất ra nước ngoài, nhưng chỉ làm invoice thôi, chứ kg co hóa đơn GTGT( đã xuất 5 lần rồi ) em kg biết như vậy có được kg? Mong các anh chị chỉ giúp em.
    Em xuất khẩu ra nước ngoài thì làm tờ khai xuất khẩu , Hải quan đóng dấu, ngày trên tờ khai là ngày mà em xuất hóa đơn GTGT, ke khai doanh thu và thuế đầu ra, tuy nước ngoài không lấy hóa đơn nhưng em vẫn xuất nhé.Để hoàn thuế hay khấu trừ đầu vào cần có :
    Hợp đồng,tờ khai hải quan, hóa đơn, giấy thanh toán tiền qua ngân hàng, trừong hợp em viết hóa đơn sau ngày hải quan thì không được áp dụng thuế xuất 0%, mà căn cứ vào thuế suất bán hàng nội địa.
    Trừờng hợp công ty không xuất hgóa đơn thì có thể bị phạt.
    XIn trả lời em như vậy
    Thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Em xuất khẩu ra nước ngoài thì làm tờ khai xuất khẩu , Hải quan đóng dấu, ngày trên tờ khai là ngày mà em xuất hóa đơn GTGT, ke khai doanh thu và thuế đầu ra, tuy nước ngoài không lấy hóa đơn nhưng em vẫn xuất nhé.Để hoàn thuế hay khấu trừ đầu vào cần có :
    Hợp đồng,tờ khai hải quan, hóa đơn, giấy thanh toán tiền qua ngân hàng, trừong hợp em viết hóa đơn sau ngày hải quan thì không được áp dụng thuế xuất 0%, mà căn cứ vào thuế suất bán hàng nội địa.
    Trừờng hợp công ty không xuất hgóa đơn thì có thể bị phạt.
    XIn trả lời em như vậy
    Thân chào
    Cái này có được quy định trong văn bản nào ko vậy đồng chí?

Kg có đăng ký với cục thuế ,em có hỏi bên bộ phận XNK thì nói rằng hàng xuất thẳng ra nước ngoài kg cần hóa đơn. Em kg biết như vậy có đúng kg nữa và trường hợp này mình hạch toán sao ?

Kg có đăng ký với cục thuế ,em có hỏi bên bộ phận XNK thì nói rằng hàng xuất thẳng ra nước ngoài kg cần hóa đơn. Em kg biết như vậy có đúng kg nữa và trường hợp này mình hạch toán sao ?
    Họ đã nói sai rồi
    Hóa đơn tài chính thì khi tiêu thụ hàng hóa DV tạo doanh thu thì phải xuất hóa đơn nhé.

Dĩ nhiên họ không cần hóa đơn nhưng doanh nghiệp xuất khẩu cần hóa đơn chứ.
    Bạn vẫn phải xuất hóa đơn và lưu tại đơn vị

Theo như anh Vansi nói, thì cty em xuất hàng từ tháng 6 tới giờ , nhưng mà em vừa mới mua được hóa đơn ah.Vậy có bị phạt kg và mức thuế áp dụng đối với những mặt hàng : ống thép,khóa thép... thuế suất bao nhiêu %.Em cám ơn .

Nếu công ty bạn mà nhờ công ty khác xuất hàng đi ra nước ngoài (trường hợp ủy thác xuất khẩu) thì bạn mới ko cần xuất hóa đơn nhưng vẫn phải dùng phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ và lệnh điều động. Còn ko bạn vẫn phải xuất hóa đơn và 3 lên vẫn lưu tại cuống quyển hóa đơn tại doanh nghiệp.
    Vì có viết hóa đơn thì mình với báo cáo được doanh thu trong tháng với cục thuế được chứ.
    Thân

Trích dẫn Gửi bởi letmyha
    Van sì cần lưu ý 2 điểm sau ở bài này của Van sì nhé.

1. CV của DN nào áp dụng cho DN đó, của địa phương đó.

2. Việc DN xuất khẩu không mở tờ khai khác hoàn toàn với việc không xuất (chưa xuất) hóa đơn nhé!

@ CARRO7799: Hóa đơn nếu chưa xuất ngay khi làm thủ tục HQ xong thì bây giờ bạn cũng có thể xuất hóa đơn bình thường mà không gặp phải vấn đề gì ngòai việc cty sẽ bị phạt hành chính về việc sử dụng hóa đơn - đó là việc cty bạn không xuất hóa đơn sau khi hàng đã thông quan. Bạn nhớ ghi hóa đơn có thêm nội dung: Xuất theo tờ khai số... ngày... nhé. Hóa đơn này bạn kê khai thuế, được khấu trừ và được hoàn thuế.

Bạn xem thêm Công văn số 3755/TCT-CS của Tổng Cục Thuế ngày 13-9-2007 hướng dẫn cụ thể công văn số 5361/BTC-TCT ngày 20/4/2007 về lập hoá đơn và khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá xuất khẩu.

Bạn cũng có thể tham khảo thêm:

Tại Điểm 5.1 Mục I, Phần B Thông tư số 60/2007/TT-BTC (14/6/2007) của Bộ Tài chính hướng dẫn: “Người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót, nhầm lẫn gây ảnh hưởng đến số thuế phải nộp thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế. Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở của người nộp thuế”
    Ồ, Let không đọc bài kỹ rồi về điều kiện để hoàn thuế , phải có 04 điều trên,nếu vi phạm cũng như nhau, đọc thêm bài dưới rất đầy đủ.Cố đọc cho hết nhé
    thân chào

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối