Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chi phí do bỏ hợp đồng

Các pác cho em hỏi cái nhé!:helpsmilie:
    CTY e hợp tác với một công cty nước ngoài, ký hợp đồng, đã chuyển 10% giá trị hợp đồng = CK (46tr). Nhưng sau này xem lại, thấy này vụ làm ăn này không an toàn nên sếp quyết định bỏ hợp đồng luôn. Chấp nhận mất số tiền trên.
    1) Theo các bác e nên đưa khoản chi phí đó vào loại chi phí nào đây?
    2) Và nó có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?

Ðề: Chi phí do bỏ hợp đồng

1) Bạn hạch toán vào chi phí khác 811.
    2) Được xem là chi fí hợp lý khi tính thuế TNDN.
    Cái này là tình huống xử lý bên cty mình. Kô biết có đúng kô. Xin anh chị góp ý.
    Chúc bạn giải quyết công việc ổn thỏa.

Trích dẫn Gửi bởi suploxuhao
    Các pác cho em hỏi cái nhé!:helpsmilie:
    CTY e hợp tác với một công cty nước ngoài, ký hợp đồng, đã chuyển 10% giá trị hợp đồng = CK (46tr). Nhưng sau này xem lại, thấy này vụ làm ăn này không an toàn nên sếp quyết định bỏ hợp đồng luôn. Chấp nhận mất số tiền trên.
    1) Theo các bác e nên đưa khoản chi phí đó vào loại chi phí nào đây?
    2) Và nó có được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN không?
    Bạn làm theo tiahyvong cũng được hoặc có thể hạch toán vào TK 641(QD 15) 6421(QD 48-), chi phí này bạn có thể coi nói là một khoản phạt do vi phạm hợp đồng và khoản này được phép đưa vào chi phí hợp lý.

Thân chào!

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Bạn làm theo tiahyvong cũng được hoặc có thể hạch toán vào TK 641(QD 15) 6421(QD 48-), chi phí này bạn có thể coi nói là một khoản phạt do vi phạm hợp đồng và khoản này được phép đưa vào chi phí hợp lý.

Thân chào!
    + Chi phí này về bản chất ko phải là CPBH mà phát sinh do việc quản lý của DN ko hiệu quả, ko lường hết được việc xẩy ra mang đến thất thoát cho Cty nên đưa vào TK 642 nhưng ko phải 6421
    + Bỏ vào TK811 cũng hợp lý vì đây là loại CP ko thường xuyên phát sinh và ko lường trước được.

Vậy bỏ vào TK811 hay 642 thì có gì khác nhau?

Trích dẫn Gửi bởi Dragonking
    + Chi phí này về bản chất ko phải là CPBH mà phát sinh do việc quản lý của DN ko hiệu quả, ko lường hết được việc xẩy ra mang đến thất thoát cho Cty nên đưa vào TK 642 nhưng ko phải 6421
    + Bỏ vào TK811 cũng hợp lý vì đây là loại CP ko thường xuyên phát sinh và ko lường trước được.

Vậy bỏ vào TK811 hay 642 thì có gì khác nhau?
    Bản chất của nó thì đều là khoản vi phạm hợp đồng là chi phí liên quan trực tiếp tới thu nhập của DN, do vậy đối với cty thực hiện theo QD 15 thì chúng ta có thể hạch toán vào TK 811 hoặc 641 đều được, với QD 48 chúng ta cũng có thể hạch toán qua TK 811 hoặc 6421, đây là chi phí trong kinh doanh chứ không phải chi phí quản lý DN không hiệu quả, đây có thể coi là một khoản rủi ro trong kinh doanh nên chúng ta đưa qua TK 641 hoặc 6421 nhưng cách tốt nhất hạch toán vào TK 811 và gom đủ bộ chứng từ gồm phiếu chi tiền, hợp đồng, thanh lý hợp đồng, biên bản vi phạm hợp đồng để làm căn cứ hạch toán đưa vào chi phí hợp lý.

Thân chào!

- Có thể hiểu đây là khoản phạt do vi phạm cam kết trong hợp đồng không ?
    - Nếu khoản này được đưa và chi phí hợp lý thì nhà nước thất thu một khoản thuế TNDN đáng kể nhỉ ?
    - Nếu doanh nghiệp tôi một năm có khoảng vài chục cái hủy bỏ hợp đồng kiểu như thế và số tiền mất cũng khá khá thế thì nhà nước thất thu à.?

HĐKT có thể ký kết bằng FAX. Không ai kiểm chứng được trong trường hợp này. Doanh nghiệp tự tạo vài chục cái như thế là chuyện quá đơn giản.

Trích dẫn Gửi bởi Baocông
    - Có thể hiểu đây là khoản phạt do vi phạm cam kết trong hợp đồng không ?
    - Nếu khoản này được đưa và chi phí hợp lý thì nhà nước thất thu một khoản thuế TNDN đáng kể nhỉ ?
    - Nếu doanh nghiệp tôi một năm có khoảng vài chục cái hủy bỏ hợp đồng kiểu như thế và số tiền mất cũng khá khá thế thì nhà nước thất thu à.?

HĐKT có thể ký kết bằng FAX. Không ai kiểm chứng được trong trường hợp này. Doanh nghiệp tự tạo vài chục cái như thế là chuyện quá đơn giản.
    Bác cứ khéo đùa em, ký kết bằng fax thì làm gì có bộ HĐ KT gốc, chữ ký gốc, và con dấu đỏ. Cái này được quy định trong luật dân sự 2005 đúng không pác Bao? Chứ như bác nói thì loạn hết còn gì.

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Bác cứ khéo đùa em, ký kết bằng fax thì làm gì có bộ HĐ KT gốc, chữ ký gốc, và con dấu đỏ. Cái này được quy định trong luật dân sự 2005 đúng không pác Bao? Chứ như bác nói thì loạn hết còn gì.
    Hợp đồng kính tế ký bằng FAX vẫn được chấp nhận chứ. Cần gì con dấu và chữ ký gốc.
    Tớ ký với Anh Pháp Mỹ Đức Ý Nhật rùi Irac rồi tùm lum mà cứ phải bay qua đó mà oánh mộc xin chữ ký à. Cái này được chấp nhận mà.

Hợp đồng kính tế ký bằng FAX vẫn được chấp nhận chứ. Cần gì con dấu và chữ ký gốc.
    Tớ ký với Anh Pháp Mỹ Đức Ý Nhật rùi Irac rồi tùm lum mà cứ phải bay qua đó mà oánh mộc xin chữ ký à. Cái này được chấp nhận mà.
    Có vụ này hả a Bao Công ... Vậy mà Cty toàn gởi Express qua cho người ta ký tên đóng dấu ko àh.
    Em nghĩ bản Drafts thì có thể vậy nhưng HĐ chính thức thì chắc ko đc. Chắc em fải làm bản kiến nghị với BGĐ để tiết kiệm 1 khoản chi phí quá :cheers1: :cheers1:.
    Đối với trường hợp này thì vẫn đưa vào chi phí hợp lý khi Quyết toán thuế TNDN. Hạch toán thì như các Pác đã nói 642 hoặc 811 j` cũng đc.
    Thân!

Mình đồng quan điểm với pác Bao. Cty m cũng ký HĐKT = fax cả thôi. Chỉ có bộ chứng từ Invoi, packing list, bill và một số giấy tờ liên quan là gốc thôi.

Theo Pác Dragon: gom đủ bộ chứng từ gồm phiếu chi tiền, hợp đồng, thanh lý hợp đồng, biên bản vi phạm hợp đồng để làm căn cứ hạch toán đưa vào chi phí hợp lý.. Nhưng pác à, cty thanh toán = CK và tự ý bỏ luôn nên không có thanh lý HĐ, biên bản vi phạm HĐ đâu.

Thep hai pác thì vấn đề này được giải quyết như thế nào đây??

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối