Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Các khoản vay tín dụng

Chào các bạn,

Vừa qua Công ty mình có thế chấp 01 tài sản (giấy đăng ký chủ quyền là em trai của sếp) để vay tín dụng của Ngân hàng trị giá là 4 tỉ đồng, vay trong vòng 01 năm để thực hiện các Thư bảo lãnh chứ không được rút ra hay chuyển vào TK tiền gửi của mình tại Ngân hàng đó.

Sau đó Công ty mình mở Thư Bảo lãnh thực hiện một HĐ chế tạo thiết bị cho đối tác của mình, giá trị của Thư bảo lãnh là 2 tỉ.
    Vậy cho mình hỏi mình nên hạch toán thế nào cho đúng.

Cảm ơn các bạn rất nhiều.

Ðề: Các khoản vay tín dụng

Cảm ơn bạn, nhưng có một đặc điểm như sau:
    Mình vay thực chất là 4 tỉ theo định giá nhưng số tiền này không được rút ra để nhập vào TK 111 hay 112 mà chỉ dùng để mở các Thư bảo lành mà thôi. Vì vậy mình chỉ mới sử dụng khoản vay này để mở Thư Bảo lãnh thực hiện 01 HỢp đồng 2 tỉ còn khoản còn lại thì nếu trong khoảng thời gian 01 năm mà có phát sinh Thư bảo lãnh nào nữa thì mới dùng số tiền 2 tỉ còn lại.

Mình hơi rối khoản này vì trước kia trị giá thư bảo lãnh ít nên mình mang tiền mặt để ký quỹ mở thư.

Ðề: Các khoản vay tín dụng

Trích dẫn Gửi bởi quocdat_03
    Cảm ơn bạn, nhưng có một đặc điểm như sau:
    Mình vay thực chất là 4 tỉ theo định giá nhưng số tiền này không được rút ra để nhập vào TK 111 hay 112 mà chỉ dùng để mở các Thư bảo lành mà thôi. Vì vậy mình chỉ mới sử dụng khoản vay này để mở Thư Bảo lãnh thực hiện 01 HỢp đồng 2 tỉ còn khoản còn lại thì nếu trong khoảng thời gian 01 năm mà có phát sinh Thư bảo lãnh nào nữa thì mới dùng số tiền 2 tỉ còn lại.

Mình hơi rối khoản này vì trước kia trị giá thư bảo lãnh ít nên mình mang tiền mặt để ký quỹ mở thư.[/QUOTChaof
    Trường hợp này bạn làm hợp đồng với bên kia 02 tỉ, thì
    Nợ TK 111 2 tỉ
    Có TK 311 2 tỉ
    Được không, khi nào có hợp đồng nữa thì rút tiếp. 4 tỉ là hạn mức tín dụng thôi , và bạn không cho vào TK 112.Khi thêm hợp đồng
    Nợ TK 111 2 tỉ
    Có TK 311 2 tỉ
    Làm lại như trên thì được
    CHào