Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Báo cáo tài chính ngành kinh doanh vàng !

Hi cả nhà !

Có ai có báo cáo tàichính ngành kinh doanh vàng thì cho mình xin với. ang làm tới báo cáo kqkd nhưng có vài chỗ chưa rõ lắm.
    Thanks cả nhà trước nhen. Địa chỉ mail của mình letuanvn1988@gmail.com
    Mình thấy P.L Báo cáo kết quả kinh doanh (mẫ số 03-1/A/TNDN) có chỉ tiêu giảm trừ doanh thu -> mục d. Thuế GTGT theo PP trực tiếp. => Phần này sẽ làm giảm trừ DT khi lên báo cáo kết quả HDDSXKD. Nhưng mình đang tự hỏi là, khi ghi nhận DT bạn đã tính khoản này vào 3331 để nộp thuế ( ví dụ : Khi bán vàng thu tiền : Bạn định khoản N111/ Có 511 & Có 3331 rồi) => có nghĩa là DT bạn ghi nhận là DT thực tế. Vậy chỉ tiêu này khi điền vào đây nữa, hóa ra bạn lại giảm DT đi 1 lần nữa.
    Nhưng nếu bạn định khoản Nợ 111/ Có 511. Thì phần thuế này bạn hạch toán vào đâu để kê khai nộp thuế ? Phải chăng khi tính số thuế phải nộp, bạn hạch toán Nợ 511/Có 3331, rồi khi nộp thì N3331/C112. => Đằng nào thì DT của bạn cũng là DT thực tế (vì sẽ tất toán N511/C511)
    ===> Hóa ra chỉ tiêu ở mục d (phần giảm trừ DT) là cái bẫy để chúng ta bị thuế phạt à ?
    Mình không hiểu lắm chỗ này, bạn nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nữa.

Hic...Có ai có kinh nghiệm or từng làm bên phần này thì chia sẻ cho mình chút kinh nghiệm đi !