Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23
    Ðề: Báo cáo tài chính sai liên tục trong 3 năm. Xử lý thế nào?

Công ty mình cũng làm báo cáo tài chính năm 2010 bị sai nhưng không thay đổi về thuế chỉ thay đổi số dư đầu kỳ và phát sinh một số tài khoản. Mình có làm công văn và làm lại báo cáo tài chính năm 2010. Nhưng cơ quan thuế họ khong nhận và nói là chỉ điều chỉnh theo chuẩn mực 09 và tự sửa trong phần kế toán điều chỉnh lại số dư đầu kỳ năm tiếp theo.

BCTC năm trước sai thì năm sau có thể điều chỉnh lại bằng các bút toán điều chỉnh. Nếu không nhầm nhọt về thuế thì không có gì đáng ngại. Nếu đã sai về thuế thì kiểu gì cũng bị phạt. Phạt trước còn đỡ hơn phạt sau. Phạt nhẹ thì làm luôn cho xong đi.

Lại một người nữa giống như tôi. Hỏi cơ quan thuế và thiết lập thì khó. Mình cũng chuẩn bị kế hoạch cho việc làm lại BCTC trong 3 năm đây. Cuộc chiến dài!!!!!!!

Một: Mình thấy phương án 3 của bạn là tốt nhất vì xử lý được tận gốc của vấn đề điều đó khẳng định một điều bạn có năng lực thực sự và tự tin vào năng lực của mình có thể sửa chữa lại toàn bộ sổ sách cho đúng và hoàn chỉnh do đó mình thích phương án này vì nó ko gây hậu hoạn gì về sau: diệt cỏ diệt tận gốc tróc tận rễ , thà giết nhầm còn hơn bỏ sót
    Hai: đã sai thì cho sai luôn sau này thuế vào kiểm tra sửa luôn một mạch , nhưng với phương án này những nỗ lực của bạn sẽ thành công cốc sôi hỏng bỏng không vì các năm về trước đã sai hết cả rồi năm bạn làm có đúng thì cũng phải sửa lại mà cụ thể là số dư đầu kỳ để bạn làm sổ sách cho năm hiện tại, số dư các tài khoản là một tương quan tác động qua lại chứ ko phải đến đó nó chết và dừng lại ví dụ nếu sai và nhầm lẫn giữa công nợ (131,331) và tài khoản tiền (111,112) thì nó đã tác động đến rất nhiều tài khoản từ sổ cái cho đến các phiếu của sổ sách , cân đối phát sinh tháng năm và Cân đối kế toán

Chắc hẳn những kế toán này chuyên môn nghiệp vụ chưa tốt nên đã xảy ra tình trạng cả 3 BCTC đều xảy ra sai sót nghiêm trọng như vậy.
    cách khắc phục hậu quả là bạn nên sưa cả 3 năm tai chính đó. để BCTC sau này minh bạch và chính sác. Nêu ko Bạn hãy đi cửa sau để BCTC đc coi là hợp lệ, Công ty của bạn vừa ko bị phạt, bạn lai ko phai vất vả..................:luagian:

Tốt nhất làm theo cách 3 bạn nhé! Trước khi có quyết định quyết toán thuế của cơ quan thuê thì DN được phép kê khai bổ sung sao cho đúng mà k bị phạt gì cả nếu không làm thay đổi số thuế TNDN phải nộp. Sau này khi quyết toán họ sẽ căn cứ vào BCTC cuối cùng mà bạn đã điểu chỉnh

quynhduan ơi, cho mình hỏi, bên bạn đã làm theo cách nào vậy, mình cũng giống như bạn, đang không biết làm như thế nào, một là đợi quyết toán vào phạt luôn một thể, hai là làm lại BCTC và nộp lại cho đúng

nêu sai mấy năm truoc ma do bạn làm thì bạn làm lại nộp, mình phat hiện sai nộp không bị phạt đâu, còn phát hiện sai do kế toán truocs để lai nếu bạn giúp công ty thi lam lai, con khong thi như bạn gì trên bảo là để thuế phát hiện phạt luôn thể

uh, nhưng như thế có gây sự chú ý cho cơ quan thuế mà họ lại vào quyết toán luôn ko hả minhminh12

nếu BCTC bị sai nhưng k ảnh hưởng đến số tiền thuế pải nộp thì k có vấn đề gì.
    Mình làm lại BC trứớc khi có qđ thanh tra thuế là đc.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối