Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Xem lại chứng từ kế toán để làm BCTC

Chào cả nhà! Em mới đi làm kế toán mấy tháng trong khi trước đó em lại học ngân hàng, mà lại làm một mình nên kinh nghiệm còn ít. Cả nhà cho em hỏi ngu tý ạ: Tất cả những khoản chi mà cơ quan em đã chi ra, đã lập Phiếu chi và sếp ký (cơ quan em sử dụng phần mềm Misa), nhưng giờ cuối năm nên cũng cần xem lại, có những chi phí không hợp lý và muốn loại bớt ra khi làm báo cáo tài chính và các sổ sách. Như vậy số thứ tự trên PC sẽ bị cách quãng, mà loại ra cũng không ít. Vậy có thể sửa hết trên các PC đã in (bằng bút xóa,...), hay các anh chị có cách nào để sửa lại số thứ tự trên những PC đã lập không ạ?
    Em cảm ơn!

Ðề: Xem lại chứng từ kế toán để làm BCTC

Trích dẫn Gửi bởi hailamvks
    Chào cả nhà! Em mới đi làm kế toán mấy tháng trong khi trước đó em lại học ngân hàng, mà lại làm một mình nên kinh nghiệm còn ít. Cả nhà cho em hỏi ngu tý ạ: Tất cả những khoản chi mà cơ quan em đã chi ra, đã lập Phiếu chi và sếp ký (cơ quan em sử dụng phần mềm Misa), nhưng giờ cuối năm nên cũng cần xem lại, có những chi phí không hợp lý và muốn loại bớt ra khi làm báo cáo tài chính và các sổ sách. Như vậy số thứ tự trên PC sẽ bị cách quãng, mà loại ra cũng không ít. Vậy có thể sửa hết trên các PC đã in (bằng bút xóa,...), hay các anh chị có cách nào để sửa lại số thứ tự trên những PC đã lập không ạ?
    Em cảm ơn!
    phiếu chi thì bạn có thể sửa lại được mà. Báo cáo tài chính đã nộp đâu bạn.Có điều phải in lại rồi bảo sếp ký lại thôi. Bạn xem những chi phí ko hợp lý mà bạn loại ra có chi phí nào đã kê khai trên báo cáo thuế ko để điều chỉnh giảm thôi.

Chứng từ kế toán không đươc dùng bút tấy xoá đâu bạn ak...cơ quan thuế sẽ cho đó là gian lận..bạn nên làm lại và đánh lại rùi hãy đogns quyển

Vâng, em cảm ơn. In lại nhiều và bảo sếp ký nhiều chắc ổng mắng cho mất, huhu:-((

Bạn tách phiếu ra. Ví dụ như 111 >>> 113. Phiếu 111 bạn có thể tách ra làm 02 phiếu chi như 111 phiếu chi tiền (10 triệu) 112 phiếu chi thuế chẳng hạn (1 triệu) . Mình vẫn thường làm như vậy với trường hợp nhẩy cóc phiếu. Chứ k thể dùng bút xóa dc. Mà in lại phiếu thì phí giấy

Trích dẫn Gửi bởi thaohuyenkt
    phiếu chi thì bạn có thể sửa lại được mà. Báo cáo tài chính đã nộp đâu bạn.Có điều phải in lại rồi bảo sếp ký lại thôi. Bạn xem những chi phí ko hợp lý mà bạn loại ra có chi phí nào đã kê khai trên báo cáo thuế ko để điều chỉnh giảm thôi.
    Nếu xóa số chứng từ không liên tục. Nếu xóa rồi sửa số thi khi xem nhật ký thao tác sẽ thấy ngày tháng sửa, hơn nữa, các phiếu chi từ lâu bây giờ sửa, in thì sẽ thiếu chữ ký của ngưởi nhận tiến.