Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Sửa lại sổ sách khi BCTC bị sai

Cả nhà ơi giúp em mới tình hình là em làm sai BCTC của năm ngoái, bây giờ em muốn sửa lại BCTC để mang đi nộp lại thế nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên em ko biết là đối với công ty em làm kế toán trên phần mềm thì bây giờ khi em sửa lại các định khoản thì các sổ sách tài khoản cũng sai theo, vậy em phải sửa trực tiếp trên sổ cũ đã in ra hay bây giờ em phải sửa lại rồi in ra thành một sổ mới và lưu cùng sổ cũ. Mọi người giúp em với nha em mới đi làm được 2 tháng còn nhiều bỡ ngỡ lắm

Ðề: Sửa lại sổ sách khi BCTC bị sai

cả nhà ơi e cũng muốn góp ý về báo cáo tài chính năm 2011. Bên e nộp cho bên thuế rồi nhưng phát hiện số phát sinh Nợ - Có ko cân nhau do lỗi đánh máy. Vì e là kế toán mới cho công ty, ngày trước bên em thuê kế toán ngoài làm báo cáo, e mới phát hiện sai sót này nhưng chưa biết hướng giải quyết như thế nào? Cả nhà có kinh nghiệm giúp e với ah !
    Thanks cả nhà ah !

Ðề: Sửa lại sổ sách khi BCTC bị sai

Trích dẫn Gửi bởi lethuy912
    cả nhà ơi e cũng muốn góp ý về báo cáo tài chính năm 2011. Bên e nộp cho bên thuế rồi nhưng phát hiện số phát sinh Nợ - Có ko cân nhau do lỗi đánh máy. Vì e là kế toán mới cho công ty, ngày trước bên em thuê kế toán ngoài làm báo cáo, e mới phát hiện sai sót này nhưng chưa biết hướng giải quyết như thế nào? Cả nhà có kinh nghiệm giúp e với ah !
    Thanks cả nhà ah !
    Em sửa lại rồi đem lên thuế nộp lại. Em làm bản giải trình nộp lại báo cáo kèm theo nữa nha.

---------- Post added at 09:44 ---------- Previous post was at 09:38 ----------

Trích dẫn Gửi bởi h2o_4t
    Cả nhà ơi giúp em mới tình hình là em làm sai BCTC của năm ngoái, bây giờ em muốn sửa lại BCTC để mang đi nộp lại thế nhưng vì chưa có kinh nghiệm nên em ko biết là đối với công ty em làm kế toán trên phần mềm thì bây giờ khi em sửa lại các định khoản thì các sổ sách tài khoản cũng sai theo, vậy em phải sửa trực tiếp trên sổ cũ đã in ra hay bây giờ em phải sửa lại rồi in ra thành một sổ mới và lưu cùng sổ cũ. Mọi người giúp em với nha em mới đi làm được 2 tháng còn nhiều bỡ ngỡ lắm
    Nếu em vào phần mêm sửa lại từ đầu được thì làm lại tất cả chứng từ hạch toán trên phân mềm sau đó in ra lại lưu. Làm báo cáo tài chính đi nộp lại. Nếu ảnh hưởng thuế phải nộp là bị phạt nhiều đó. Khi nộp lại làm biên bản giải trình nộp lại nữa nha.

Nếu phần mềm không cho vào các thời gian trước để nhập lại thì em phải tìm xem phiếu nào hạch toán sai thì điều chỉnh lại tại thời điểm cuối năm tài chính 2011 cho đúng. Biện pháp này hơi cực nếu sai nhiều vì mỗi lần điều chỉnh phải ghi số phiếu mình ghi sai ra, lý do sai và cách điều chỉnh. Mỗi phiếu điều chỉnh phải có biên bản kế toán trưởng ký vào, giám đốc ký vào đễ cho rõ ràng, dễ theo dõi và là căn cứ có sự đồng ý của Giám đốc nha.