Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Hóa đơn điều chỉnh giảm không được chấp nhận thì điều chỉnh BCTC như thế nào ạ?

Mình có vấn đề như thế này mong cả nhà giúp đỡ..........
    Số là.......
    Ngày 31/12/2008 mình nhận được 3 hóa đơn điều chỉnh giảm của CTY A trị giá 1tỷ. Do hóa đơn về trễ nên mình hạch toán nó vào ngày 01/01/2009. Vừa rồi bên thuế thanh tra và kết luận như thế này:
    "Phát sinh điều chỉnh giảm giá hàng hóa mua vào (2008-) nhưng Doanh Nghiệp điều chỉnh chưa đúng niên độ, xác định lại giá vốn (tỷ lệ phân bổ 61%)".
    Mình hỏi thì bên thuế giải thích là chỉ chấp nhận 39% hóa đơn điều chỉnh giảm, 61% còn lại điều chỉnh vào 2008 và tính phần thuế chậm nộp.
    Bây giờ mình không hiểu 61% đó phải định khoản như thế nào, và phải điều chỉnh BCTC như thế nào cho phù hợp.
    Mong cả nhà và các bậc tiền bói giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!
    Chân thành cảm ơn!

Ðề: Hóa đơn điều chỉnh giảm không được chấp nhận thì điều chỉnh BCTC như thế nào ạ?

Nghĩa là trong năm 2009 bạn phải nộp thêm phần thuế nộp chậm của 61%
    Vụ này vui nè.
    Bạn up cái công văn của thuế lên đây cho mọi người tham khảo

Ðề: Hóa đơn điều chỉnh giảm không được chấp nhận thì điều chỉnh BCTC như thế nào ạ?

Trích dẫn Gửi bởi Red Square
    Nghĩa là trong năm 2009 bạn phải nộp thêm phần thuế nộp chậm của 61%
    Vụ này vui nè.
    Bạn up cái công văn của thuế lên đây cho mọi người tham khảo
    Công văn thì rất dài và rất nhiều vấn đề khác nữa.....nên rất tiếc không thể up nó lên đây được......nhưng mình có trích dẫn nguyên văn đó bạn:

"Phát sinh điều chỉnh giảm giá hàng hóa mua vào (2008-) nhưng Doanh Nghiệp điều chỉnh chưa đúng niên độ, xác định lại giá vốn (tỷ lệ phân bổ 61%)".

Vấn đề đối với mình bây giờ là: mình không hiểu 61% đó phải định khoản như thế nào (Ghi tăng 632 hoặc 156 thì ghi giảm TK nào để không ảnh hưởng tới 331), và phải điều chỉnh BCTC như thế nào cho phù hợp.

[QUOTE="Lê Thị Nương"]Công văn thì rất dài và rất nhiều vấn đề khác nữa.....nên rất tiếc không thể up nó lên đây được......nhưng mình có trích dẫn nguyên văn đó bạn:

"Phát sinh điều chỉnh giảm giá hàng hóa mua vào (200:runcamcap:

Uhm tiếc quá nhỉ. Không biết các cụ thuế mần ăn kiểu gì mà có cái công văn vui tính thế.
    Thôi không up thì nói theo kiểu không up

Không ghi tăng giảm gì ráo
    Lấy cái thuế GTGT của hóa đơn 1tỷ nhân 61% nhân thêm tiền nộp châm rùi đi nộp. Chà chà ăn bộn đấy
    Nộp thêm cái thuế TNDN (nếu có)

Không biết có đúng không :runcamcap:
    Red Square vui lắm hả.......Nương đang buồn muốn khóc......!!!!!!!
    Nếu VAT đầu vào của mình tại thời điểm 2008 lớn hơn 61% VAT của tờ hóa đơn 1 tỷ thì có bị phạt không Red Square?( thực tế VAT còn được khấu trừ của mình rất cao)
    61% giá trị hóa đơn được đưa vào 2008 thì giá vốn cuối năm 2008 giảm xuống....nhưng làm thế nào để 2009 tăng lên bù vào cái mà mình đã làm cho nó giảm xuống lúc đầu.......?????????

1 tỷ x 69% x 10% = 69 triệu
    0.05% x 365 x 69 = ***x
    Đó là chưa kể Thuế TNDN = x
    Tổng cộng phải nộp 69 triệu + *** + x = ???
    Phen này giàu to :171:

0.05% x 365 x 69 = ***x
    Sao lại là 61 %, là 39% chứ.
    Như thế này này :Tổng giá trị hoá đơn :01 tỷ năm 2008, sau đó điều chỉnh giảm 31% năm 2008,năm 2009 kê khai .Thực bán năm 2008 là 69 %,tương ứng phần thuế 01tỷ x 69%x thuế suất.Năm 2009 kê khai điều chỉnh và số thuế còn vẫn được khấu trừ nên không có nộp gì cả, chỉ nộp chậm tiền thuế phát sinh năm 2008 đến thời điểm kê khai vào tháng 01 năm 2009.Còn về thuế thu nhập doanh nghiệp cũng tương tự thôi.

Trích dẫn Gửi bởi Không biết
    Như thế này này :Tổng giá trị hoá đơn :01 tỷ năm 2008, sau đó điều chỉnh giảm 31% năm 2008,năm 2009 kê khai .Thực bán năm 2008 là 69 %,tương ứng phần thuế 01tỷ x 69%x thuế suất.Năm 2009 kê khai điều chỉnh và số thuế còn vẫn được khấu trừ nên không có nộp gì cả, chỉ nộp chậm tiền thuế phát sinh năm 2008 đến thời điểm kê khai vào tháng 01 năm 2009.Còn về thuế thu nhập doanh nghiệp cũng tương tự thôi.
    Đọc lại đi ông kẹ. :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Lê Thị Nương
    Mình có vấn đề như thế này mong cả nhà giúp đỡ..........
    Số là.......
    Ngày 31/12/2008 mình nhận được 3 hóa đơn điều chỉnh giảm của CTY A trị giá 1tỷ. Do hóa đơn về trễ nên mình hạch toán nó vào ngày 01/01/2009. Vừa rồi bên thuế thanh tra và kết luận như thế này:
    Mình hỏi thì bên thuế giải thích là chỉ chấp nhận 39% hóa đơn điều chỉnh giảm, 61% còn lại điều chỉnh vào 2008 và tính phần thuế chậm nộp.
    Bây giờ mình không hiểu 61% đó phải định khoản như thế nào, và phải điều chỉnh BCTC như thế nào cho phù hợp.
    Mong cả nhà và các bậc tiền bói giúp đỡ!!!!!!!!!!!!!
    Chân thành cảm ơn!

0.05% x 365 x 69 = ***x

Trích dẫn Gửi bởi Không biết
    Khiếp, như giải phương trình ấy nhỉ!

Thuế GTGT có thể là từ 0% đến 100% tuỳ thuộc vào phát sinh số phải nộp tính từ khi phải điều chỉnh giảm đến tháng kê khai đầu vào của 3 hoá đơn giảm.

Còn khó hơn cả giải phương trình! :xinloinhe:

Trích dẫn Gửi bởi Lê Thị Nương
    Dòng màu đỏ em đọc mãi mà không hiểu anh ạ!
    Hóa đơn điều chỉnh giảm liên quan tới giá vốn, thuế và nợ phải trả. Không ảnh hưởng tới chi phí anh ơi.

1)Khi mua hàng của CTY A em định khoản:
    Nợ 156
    Nợ 133
    Có 331

2)Khi xuất hàng ra bán em ghi:
    Nợ 632
    Có 156

Đồng thời:
    Nợ 131
    Có 333
    Có 511

3)Khi thanh toán tiền cho bên A em ghi:
    Nợ 331
    Có 112

4)Khi nhận được hóa đơn điều chỉnh giảm của bên A em ghi:
    Nợ 331
    Có 333
    Có 156

Như vậy thì đâu có liên quan gì đến chi phí.
    Anh xem định khoản (4):
    Vấn đề ở đây là em muốn ghi tăng TK 156 ( có nghĩa là ghi nợ TK 156 ) vào đầu năm 2009 mà không phải ghi có 331, vậy em phải ghi có TK nào thay cho 331.....Để "xác định lại giá vốn" (theo yêu cầu của mấy ổng) mà không ảnh hưởng đến công nợ giữa bên em và CTY A.
    Vấn đề phạt thì không đến nổi.......Bởi vì VAT còn được khấu trừ rất cao........và phần thuế TNDN tạm ổn bởi vì từ ngày 30/12/2008 đến ngày 01/01/2009 không phát sinh nghiệp vụ (2)
    Với những thông tin bạn đưa ra thì chưa đủ để biết bạn ĐK như vậy có đúng không, vậy bạn cho mình hỏi thêm.

Cái hóa đơn điều chỉnh đó là điều chỉnh giảm cái gì (giá, số lượng hay cả lượng cả giá)

Bạn tính giá hàng xuất kho theo PP nào

Nếu như phản ánh đủ 3 cái HĐ điều chỉnh ấy thì kho hàng của bạn có đủ để xuất cho giá vốn hàng bán năm 2008 hay không.

Việc cơ quan thuế quyết định ghi giảm chi phí giá vốn của năm 2008 chắc phải có lý do của họ vì vậy bạn cho thêm ít thông tin nhé.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối