Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

Chủ đề: Kế toán xây dựng

Ðề: Kế toán xây dựng

theo tớ nghĩ , bạn nói bên cty bạn khoán xuất hđ cho bạn trc ... rồi bạn xuất hd8 lại cho chủ đầu tư

+ Kết thúc công trình : biên bản nghiệm thu khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng + biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành + bảng quyết toán khối lượng công trình => xuất hóa đơn tài chính + thanh lý hợp đồng

Em quên mất trên danh nghĩa là bên em giao khoán thực ra là GD em đưa cho em 1 đống CMND, hợp đồng, thanh lý bảo tự làm bảng chấm công và lương ạ, giờ em phải làm những hồ sơ j ạ, em cảm ơn

TH01: = > nếu khoản thuê nhân công khoán ngoài mà bên bạn ko lấy được hóa đơn => và bên khoán ngoài là tư nhân ko có khả năng xuất hóa đơn => chỉ cấp chứng minh thư cho họ : thì làm thủ tục sau đó mang đưa cho người đại diện tổ đội thuê ngoài đó kêu ký tá đầy đủ rùi trả lại bạn
    Để là chi phí hợp lý được trừ và xuất toán khi tính thuế TNDN bạn phải có đầy đủ các thủ tục sau
    + Hợp đồng lao động
    + Bảng chấm công hàng tháng
    + Bảng lương đi kèm bảng chấm công tháng đó
    + Phiếu chi thanh toán lương, hoặc chứng từ ngân hàng nếu doanh nghiệp thanh toán bằng tiền gửi
    + Tất cả có ký tá đầy đủ
    = > thiếu 1 trong các cái trên cơ quan thuế sẽ loại trừ ra vì cho rằng bạn đang đưa chi phí khống vào, và bị xuất toán khi quyết toán thuế TNDN

TH02: nếu họ xuất được hóa đơn GTGT hoặc thông thường cho bạn thì làm
    + Hợp đồng giao khoán
    * Kết thúc công trình :
    + biên bản nghiệm thu khi hoàn thành công trình đưa vào sử dụng
    + biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành
    + bảng quyết toán khối lượng công trình
    => yêu cầu xuất hóa đơn tài chính + thanh lý hợp đồng

Trích dẫn Gửi bởi quynhmjt
    Em quên mất trên danh nghĩa là bên em giao khoán thực ra là GD em đưa cho em 1 đống CMND, hợp đồng, thanh lý bảo tự làm bảng chấm công và lương ạ, giờ em phải làm những hồ sơ j ạ, em cảm ơn

Cho em cảm ơn nhiều ạ, nhưng cho em vs ạ, em làm hợp đồng dưới 3 tháng không khấu trừ 10% tiền thuế đối vs người ld có mã số thế mà làm công văn 23 có được không ạ :-(

Cho em cảm ơn nhiều ạ, em mới ra trường lại dính ngay vào kế toán xây dựng :kinhhoang:

KT xây dựng nghe nói lương cao, đồng nghĩa vs việc vất vả ^^ ráng lên bạn

Em mới ra trường, xin được công ty nào thì làm công ty ấy thui ạ, lương em chả đủ tiền xăng đi lại có 2,7tr à :khocdudoi:

Chú Chudinhxinh cho em hỏi khi cơ quan thuế đến QT TTNDN thì họ có bắt mình xuất trình cái tờ giấy đăng ký tăng, giảm lao động cho họ coi không ạ?
    em sợ lắm, vì lúc trước bên em muốn không phải đóng BHXH nên khai lao động muộn (Không trừ BH vào thu nhập của NLĐ), nhưng mà sợ sẽ bị xuất toán chi phí lương của lao động đó trong thời gian chưa đăng ký tăng lao động.
    Còn lương thời vụ thì những tháng trước không ai đòi CMND của lao động TV hết, hoặc đòi không đủ => không đưa vào cp lương được nên em định tăng CP lương của những lao động chính lên bằng cách tăng phụ cấp có được không ạ? (Dưới mức phải đóng thuế TNCN) Những khoản phụ cấp nào thì phải được quy định cụ thể trong HDLĐ ạ?
    Chú trả lời giúp em với!