Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Hàng bán qua đại lý

Tôi có một số thắc mắc nhờ các tiền bối giúp đỡ do mới bươc vào nghề :
    1/ Khi lập phiếu xuất hàng gửi bán đại lý : ghi giá bán hay giá vốn ? Nếu ghi giá bán thì ghi giá chưa thuế hay đã bao gồm thuế GTGT ?
    2/ Trên mục tên người mua hàng là tên đại lý nhận bán trên hóa đơn GTGT sau khi đại lý kê khai số hàng đã bán phải không ?
    3/ Hạch toán phần chiết khấu bán hàng, hoa hồng thanh toán cho đại lý.
    4/ Các đại lý ngoài tỉnh có phải kê báo cáo vãng lai không ạ ?
    Rất mong được sự giúp đỡ của các tiền bối. Cám ơn nhiều !

Ðề: Hàng bán qua đại lý

Trích dẫn Gửi bởi xuyenut66
    Tôi có một số thắc mắc nhờ các tiền bối giúp đỡ do mới bươc vào nghề :
    1/ Khi lập phiếu xuất hàng gửi bán đại lý : ghi giá bán hay giá vốn ? Nếu ghi giá bán thì ghi giá chưa thuế hay đã bao gồm thuế GTGT ?
    2/ Trên mục tên người mua hàng là tên đại lý nhận bán trên hóa đơn GTGT sau khi đại lý kê khai số hàng đã bán phải không ?
    3/ Hạch toán phần chiết khấu bán hàng, hoa hồng thanh toán cho đại lý.
    4/ Các đại lý ngoài tỉnh có phải kê báo cáo vãng lai không ạ ?
    Rất mong được sự giúp đỡ của các tiền bối. Cám ơn nhiều !
    1, Khi lập phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ , với số hàng gửi bán thì giá ghi trên đó là giá vốn , vì hàng vẫn thuộc quyền sở hữu của DN , bạn lập phiếu đó để theo dõi số hàng đó ( N 157 / C 156, 155)
    2, sau khi đại lý bán được số hàng đó bên đại lý xuất hóa đơn cho khách hàng và gửi bảng kê hóa đơn bán gia về số hàng đó .bạn lập hóa đơn xuất trả bên đại lý :-( giống như bán hàng thông thường )
    N 131,111, 112
    C 511
    C 333
    -
    N 632=
    C 157=

3, số hoa hồng cho đại lý bạn cho vào 641
    N 641=
    N 133=
    C 111,112,131=
    4, Nếu cửa hàng đại lý đó không trực thuộc công ty bạn ( hạch toán độc lập )thì khi bán hàng ở địa phương khác ,ngoài khu vực nơi bạn nộp thuế ,thì bạn phải đăng ký và nộp thuế cho cơ quan thuế ở địa phương đó cho mỗi lần phát sinh doanh thu