Ðề: Tiền ăn ca phải trả nhân viên sử dụng máy thi công hạch toán vào đâu???

Trích dẫn Gửi bởi nhung 13/5
Năm nay bỏ gần hết TK đầu 6 rồi bạn ơi. Chỉ còn lại 632, 642,641 thôi mà
Bạn nên cho vào 154 sau đó KC thẳng vào giá vốn
Bạn nói vậy là đúng nhưng chưa đủ. Đúng cho những doanh nghiệp sử dụng QĐ48. Còn sử dụng QĐ15 thì các đầu 6...vẫn hạch toán bình thường bạn nhé!
-----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi smallwind
Các anh chị ơi!
Tiền ăn ca của công nhân sử dụng máy thi công đưa vào chi phí sản xuất chung hay chi phí sử dụng máy thi công ạ?
Em đọc trong sách có ghi: Các khoản trích KPCD,BHYT,BHXH tính trên tiền lương của công nhân sử dụng máy thi công không được đưa vào chi phí sử dụng máy thi công mà đưa vào chi phí sản xuất chung. Tiền ăn ca của nhân viên quản lý đội xây dựng, của công nhân xây lắp thì được đưa vào chi phí sản xuất chung. Nhưng em không thấy chỗ nào nói đến tiền ăn ca phải trả công nhân sử dụng máy thi công thì đưa vào đâu cả :-(
Các anh chị giúp em nhé!
Bạn hạch toán vào 6231
"TK này dùng để phản ánh lương chính, lương phụ: phụ cấp lương phải trả cho công nhân trực tiếp điều khiển xe, máy thi công, công nhân phục vụ máy thi công kể cả khoản tiền ăn giữa ca của các công nhân này. TK này không phản ánh các khoản phải trích thay lương, các khoản trích thay lương sẽ hạch toán vào TK627".

(Theo TS. Võ Văn Nhị_GV Trường ĐH Kinh tế TP HCM)