Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chi phí hợp lý trong công ty Xây Dựng

Thân chào các bác nhà Kế. Em mới bắt đầu làm cho 1 công ty xây dựng
    trước em chi làm KT nội bộ thôi nên vẫn còn non kém mong các bác giúp em. Em nghe nói khi đi công tác tại các địa phương phải có giấy đi đường đóng dấu tại công ty và nơi đến công tác thì mới đc công nhận các chi phí phát sinh tại địa phương đó. Vậy các chi phí đó có nhất thiết phải có GTGT ko? Và chứng từ như thế nào là hợp lệ với các khoản chi phí đó?
    Mong các bác giúp em. Thanks các bác nhiều:dapghe:

Ðề: Chi phí hợp lý trong công ty Xây Dựng

Trích dẫn Gửi bởi Phăng Đỏ
    trước em chi làm KT nội bộ thôi nên vẫn còn non kém mong các bác giúp em. Em nghe nói khi đi công tác tại các địa phương phải có giấy đi đường đóng dấu tại công ty và nơi đến công tác thì mới đc công nhận các chi phí phát sinh tại địa phương đó. Vậy các chi phí đó có nhất thiết phải có GTGT ko? Và chứng từ như thế nào là hợp lệ với các khoản chi phí đó?
    Mong các bác giúp em. Thanks các bác nhiều:dapghe:
    Trả lời bạn từng vấn đề một nhé
    - Đi công tác không nhất thiết phải có Giấy đi đường, chỉ có giấy giới thiệu từ Cty này đến Cty khác làm việc với nội dung gì thôi

- Tất cả các khoản chi phí phục vụ cho chuyến công tác phải đảm bảo có chứng từ hợp pháp, và khoản chi đó là hợp lý, hợp lệ (không phải cứ có HĐ GTGT là đã hợp lý đâu bạn nhé)

Thân

Trích dẫn Gửi bởi Đại Bàng
    Trả lời bạn từng vấn đề một nhé
    - Đi công tác không nhất thiết phải có Giấy đi đường, chỉ có giấy giới thiệu từ Cty này đến Cty khác làm việc với nội dung gì thôi

Thân
    Đi công tác thường có quyết định cử đi công tác, giấy giới thiệu, giấy mời từ đơn vị được cử đến...., nói chung là chứng từ chứng minh việc đi công tác là có thật. Hiện nay thường thì các đơn vị nhà nước mới sd giấy đi đường đóng dấu và xác nhận của nơi đi và nơi đến.

Ơ, thế không có giấy đi đường thì sao chứng minh là bạn đến đó làm việc?? Trong giấy đi đường đó còn có xác nhận của đơn vị đến (Nơi đến). Nó cũng là căn cứ để tính công tác phí cho bạn nữa.
    Còn ngoài ra được thanh toán các khoản khác thì phải có chứng từ cụ thể (Phòng nghỉ, tiếp khách ....) thì phải có hóa đơn

Mong các bác giúp em. Thanks các bác nhiều

Đâu cần phải có giấy tờ gì đâu bạn.Tớ cũng làm cho một cty xăy dựng,mà khi thấy mấy người bên công trường, hoặc ông sếp đi xuống địa phương mà có công trình của cty, có thấy thấy giấy tờ gì của địa phương hay của công ty đâu.Mà mấy chi phí phát sinh,phải có chứng từ hợp lệ chứ,và có thể có GTGT nếu như mình kiếm đươj HĐ GTGT, còn nếu không có HĐ hợp lý thì phải treo vào tạm ứng thui

Em cũng làm cho công ty tư nhân mỗi khi sếp hoặc nhân viên đi đến công trình ở địa phương đâu có cần giấy tờ gì đâu

Nói như lahan đúng đấy.
    Phải thể hiện tính chuyên nghiệp (Nếu các xếp không cấp giấy và xác nhận ngày đi ngỳa về thì tham mưu cho xếp thực hiện). Có như thế đối với rất nhiều nghiệp vụ, Bên Thuế sẽ dễ nghe hơn khi mình cãi về những điều mình đúng, ngay cả những điều chưa chắc đúng. (Thuế sẽ bảo rằng thằng này bài bản và cứng đây, đối với các vị làm thuế yếu nghiệp vụ, có khi còn sợ doanh nghiệp nữa đấy, chứ không như thường là DN ngán thuế!)