Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Ðề: Kế toán hành chính sự nghiệp

Trích dẫn Gửi bởi pipi
    Các Anh chi ơi, cho em hỏi các khoản thu sự nghiệp khác các khoản thu phí, lệ phí phải không ạ? Làm ơn cho em một số ví dụ về các khoản thu sự nghiệp
    Sao lại khác nhỉ các khoản thu này do các đơn vị nhà nước thu vào ngân sách nhà nước phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước.

Trích dẫn Gửi bởi pipi
    Các Anh chi ơi, cho em hỏi các khoản thu sự nghiệp khác các khoản thu phí, lệ phí phải không ạ? Làm ơn cho em một số ví dụ về các khoản thu sự nghiệp
    Hàng năm ngoài nguồn kinh phí được cấp theo dự toán cấp trên cấp cho đơn vị sự nghiệp thì phần thu phí, lệ phí ( thu hộ ) sau khi trích nộp vào ngân sách nhà nước thông qua kho bac. Sau khi có ý kiến của cơ quan chủ quản đơn vị của bạn được sử dụng nguồn kinh phí này để bổ sung vào hoạt động chi thường xuyên vì vậy nguồn thu phí lệ phí này không được đưa vào mục quyết toán là các khoản thu sự nghiệp đươc.

Ngoài các nguồn ngân sách cấp các khoản thu theo hợp đồng ngoài của đơn vị sự nghiệp có thu được gọi là các khoản thu sự nghiêp. Ví dụ nếu đơn vị của em là trung tâm đo đạc bản đồ thì các khoản thu sự nghiệp sẽ là Trích đo, trích lục bản đồ địa chính, trích sao hồ sơ địa chính, cung cấp bản đồ địa chính, các thông tin khác về đất đai phục vụ yêu cầu quản lý nhà nước và nhu cầu của cộng động
    -----------------------------------------------------------------------------------------

Trích dẫn Gửi bởi nss.nhuquynh
    Sao lại khác nhỉ các khoản thu này do các đơn vị nhà nước thu vào ngân sách nhà nước phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước.
    Khác chứ bạn nếu là đơn vị sự nghiệp có một phần là nguồn ngân sách cấp phần thu phí lệ phí này được đưa vào thu khác của mục chi thường xuyên và phục vụ cho hoạt động sự nghiệp của nhà nước như bạn nói thì đúng rồi
    Nếu đơn vị sự nghiệp tự thu tự chi hoàn toàn thì nguồn thu sự nghiệp được phép phục vụ cho hoạt động tại đơn vị theo qui chế chi tiêu nội bộ hàng năm

Trích dẫn Gửi bởi pipi
    Giống nhau em ạ.
    Ví dụ: Các khoản thu của các đơn vị HCSN có tổ chức hoạt động kinh doanh.

Theo em thì thu sự nghiệp và thu phí là khác nhau, nó là tài khoản cấp 2 của 511

Trích dẫn Gửi bởi mainga
    Theo em thì thu sự nghiệp và thu phí là khác nhau, nó là tài khoản cấp 2 của 511
    Thu sự nghiệp là tên gọi chung của thu phí, lệ phí :mocmui:

Cho mình hỏi câu này với :
    Sư khác nhau về phương pháp kế toán khi quyết toán nguồn kinh phí hoạt đông và nguồn kinh phí theo đơn đặt hàng nhà nước? Giải thích sự khác nhau đó?

Các anh chị cho em hỏi xíu: nếu mình đv hcsn, mà có thêm khoản thu tiền từ bán hồ sơ mời thầu, thì có gọi là lệ phí k???

Trích dẫn Gửi bởi nxp248
    Các anh chị cho em hỏi xíu: nếu mình đv hcsn, mà có thêm khoản thu tiền từ bán hồ sơ mời thầu, thì có gọi là lệ phí k???
    đôố với đơn vị hcsn thì khoản thu được gọi là phí , lệ phí là các khoản có tên cụ thể theo qui định của nhà nước , chẳng hạn như : lệ phí xăng dầu , phí cầu đường ...., còn các loại phí do đơn vị đề ra như khoản thu từ bán hồ sơ mời thầu của bạn nêu ở trên gọi là thu sự nghiệp khác , và khi lập dự toán thu - chi hàng năm phải ghi cụ thể tên của từng khoản thu này.

Chào các anh chị và các bạn, mình muốn hỏi là: 1 đơn vị HCSN nhập kho cùng 1 loại hàng hoá nhưng có 2 mục đích sử dụng (hoạt động HCSN và hoạt động kinh doanh) thì định khoản thế này được không:
    N1552 HC N1552 SX N3113 C111,112,331
    hay
    N152 HC N1552 SX N3113 N111,112,331 mới đúng?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối