Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Ðề: vui lòng chỉ cho em với

Trích dẫn Gửi bởi sovilaco
    có ai nói cho em biết đôi chút về nghiệp vụ kế toán xuất khẩu lao động , một vài ví dụ về định khoản không, như chi hoạt động ,tạm thu phí lao động .....em xin cảm ơn %
    Đvi SN có thu hay DN hả bạn ???

Ðề: Kế toán DN xuất khẩu lao động

công ty của em là chi nhánh của tổng công ty sovilaco thuộc bộ lao động

Tớ nhớ là có cái Thông tư hay Nghị định hướng dẫn riêng cho kế toán DV XK LD đấy, nhưng tớ ko nhớ nó nằm ở đâu, để lục lại nếu thấy tớ Post lên giúp bạn.

bạn ơi có tìm được nghị định hay hướng dẫn nào nói về kế toán xuất khẩu lao động không . mọi nghười giúp em với , vì em làm xuất khẩu lần đầu .

Trích dẫn Gửi bởi sovilaco
    bạn ơi có tìm được nghị định hay hướng dẫn nào nói về kế toán xuất khẩu lao động không . mọi nghười giúp em với , vì em làm xuất khẩu lần đầu .
    Cái này anh cũng không rành cho lắm. Tốt nhất em nên xem lại SS năm ngoái xem sao? Chúc thành công.

Kèm theo các khoản chi phí đi lại nữa pác rồng ui. Tiền vé máy bay đưa NLĐ đi nước ngoài sau khi đào tạo lành nghề.

các anh chị ơi cho em hỏi cái này tí nhé: cty em là cty xuất khẩu lao động nhưng ko xuất hóa đơn có được ko ạ.
    vẫn hoạt động bình thường nhưng ko in hóa đơn cũng ko xuất hóa đơn.chỉ có chi ko có thu, khi nào cty em đưa được 1 người đi thì cty mẹ ở hà nội trích lại phần trăm cho cty em vạy có hợp lý ko.

Mình cũng biết đôi chút nên cũng xin chia sẻ như sau:
    Về DN XKLĐ có 2 loại:
    1. Có giấy phép
    2. Chui (gồm không có giấy phép, mượn danh, mua lại hoặc lừa)
    Kế toán chia làm 2 loại: thuế và nội bộ
    Trình tự hạch toán như công ty DV thôi
    Có 1 vài điểm đáng lưu ý:
    a, Nếu công ty có doanh thu từ nước ngoài như tiền quản lý TNS, TTS, KTV hoặc hỗ trợ vé máy bay...thì sẽ phải căn cứ vào chi phí mới đưa vào DT XK hay trong nước nhé.
    b, Tiền đặt cọc (hay 1 số nơi gọi dân dã là phí chống trốn:longlanh: ở VN hầu hết các DN đều nghĩ đến nó) về nguyên tắc không đươc thu phải xử lý cho khéo.
    c, Đa phần các DN khi phải nộp BC cho sở LĐTBXH đều khai không đúng với số lượng thực tế bay, nhưng khi thuế vào họ đối chiếu với hồ sơ xin visa thường các DN hay để các thành viên chủ chốt làm việc này nên không tránh khỏi,
    d, Cuối cùng nếu DN chưa có giấy phép nên có giấy phép thực ra trong lĩnh vực XKLĐ nhà nước ta không còn quá khát khe với DN ngoài QD nếu không xin đc thì cũng có thể mua lại các DN khác có giấy phép, vì nhiều DN có GP mà cũng có làm ăn đc đâu.