Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Kế toán tại Trung tâm bồi dưỡng kiến thức

Cả nhà cho mình hỏi vấn đề này với:
    Mình có người quen vừa mở cty TNHH MTV, ngành nghề là bồi dưỡng và nâng cao kiến thức cho học sinh THCS & THPT. Mình chưa bao giờ làm kế toán cho ngành nghề này nên không biết làm kế toán ntn?. chứng từ gồm những gì để có thể hạch toán đưa vào sổ sách cho hợp lý, còn về kế toán thuế ở công ty nữa, mình không rõ lắm!
    Mọi người giúp chỉ hướng cho mình với nhé!
    THANKS.

Ðề: Kế toán tại Trung tâm bồi dưỡng kiến thức

Cảm ơn bạn đã trả lời giúp mình, nhưng mình còn thắc mắc nữa là khách hàng của cty chủ yếu là học sinh thì đâu cần phải xuất hóa đơn, chỉ cần ghi biên lai thu học phí thôi có được hay không, cty có cần phải phát hành hóa đơn không?

Ðề: Kế toán tại Trung tâm bồi dưỡng kiến thức

Em có đọc là doanh nghiệp nhỏ hoặc siêu nhỏ thì có thê đặt mua hóa đơn ở chi cục thuế quản lý công ty (chị cứ đọc thông tư 153 hay gì đó em không nhớ, trong đó có hướng dẫn đặt mua hóa đơn của cục thuế đó) . Đã có mã số thuế thì phải có hóa đơn thôi, tuy ngành nghề này không có thuế GTGT nhưng chị vẫn phải tính thuế thu nhập doanh nghiệp chứ ạ. Em thấy theo nguyên tắc thì số tiền trên 200k chị phải lập hóa đơn, còn dưới 200k cuối ngày chi lập một hóa đơn chung thôi. Còn viết hóa đơn hay không em nghĩ là phải viết chứ cái đó là buộc mà, quan trọng là mình viết ntn thì tùy thuộc vào tay nghề thôi . Tại đã kinh doanh thì buộc phải có doanh thu và chi phí chứ mà hóa đơn là bằng chứng, chị làm sao cho phù hợp giữa doanh thu và chi phí là được (hehe thực ra em cũng nói điêu thôi chứ em chưa đi làm nên chưa biết, chị phải hỏi thêm bạn bè chị coi)