Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 2 của 2

Kế toán dự án đầu tư

mình làm kế toán xây dựng trong trong ngành xây dựng có đặc thù như doanh thu nhận trước, ở đây nếu doanh thu nhận trước đem hạch toán cho nghiệm thu giai đoạn của công trình dở dang kéo dài sang năm sau mình chỉ kết chuyển doanh thu nhận trước sang TK511 khi năm tài chính đó hoàn thành công trình vậy mình làm đúng hay sai. Bên cạnh đó công ty mình có dự án trồng rưng trong đó chi phí thuê đất là 2 tỷ và các tài sản hình thành trên đất và hoạt động đầu tư trồng rừng. Các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm của các bạn về các mảng trên được không.
    Mình xin cảm ơn trước nha

Ðề: Kế toán dự án đầu tư

Trích dẫn Gửi bởi phamtrongdai
    mình làm kế toán xây dựng trong trong ngành xây dựng có đặc thù như doanh thu nhận trước, ở đây nếu doanh thu nhận trước đem hạch toán cho nghiệm thu giai đoạn của công trình dở dang kéo dài sang năm sau mình chỉ kết chuyển doanh thu nhận trước sang TK511 khi năm tài chính đó hoàn thành công trình vậy mình làm đúng hay sai. Bên cạnh đó công ty mình có dự án trồng rưng trong đó chi phí thuê đất là 2 tỷ và các tài sản hình thành trên đất và hoạt động đầu tư trồng rừng. Các bạn có thể chia sẻ kinh nghiệm của các bạn về các mảng trên được không.
    Mình xin cảm ơn trước nha
    + Về doanh thu bạn vào đường link Bạn vào đây để tham khảo cách hạch toán.Cách làm của bạn là đúng. :cheers1:
    + Về dự án trồng rừng thì tiền thuê đất của bạn là 2 tỷ chiếu theo quyết định 206/2003/QD-BTC đủ điều kiện đưa vào TSCD vô hình. Các TS khác hình thành trên đất bạn tập hợp vào TK 241, khi TS hình thành như nhà xưởng, công trình khác bạn hạch toán vào TK 211. Đối với cây trồng bạn cần xác định chính xác xem mình trồng cây gì? Thu hoạch 1 lần hay nhiều lần để làm căn cứ hạch toán cho chính xác.
    Xin lưu ý với bạn là bạn cần phải biết thật chính xác các thông tin của dự án ngay từ đầu để biết cách theo dõi cho đúng, tránh tình trạng sau một thời gian lại mất công sửa sổ sách và theo dõi lại.

Thân chào!