Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 4 của 4

Xuất hóa đơn cước VTQT

Hồi đầu năm e có đi học lớp tập huấn do cơ quan thuế tổ chức. Qua đó thì em biết cước VTQT được quy định mức thuế suất là 0% chỉ đối với những công ty nào có tàu chuyên chở hàng, còn những công ty mua đi bán lại thì mức thuế suất sẽ được tính là 0% số tiền trên hóa đơn đầu vào + 5% số tiền dôi ra (khi trừ số tiền trên hóa đơn đầu vào ) trên hóa đơn đầu ra. Vậy mọi người cho em hỏi ở cột thuế suất khi xuất hóa đơn thì viết như thế nào ạ? Công ty em đang làm là mua đi bán lại,nhưng trước giờ em toàn xuất 0% thôi. Em có lên hỏi người quản lý trên chi cục thuế nhưng cô ý bảo khi nào bên thuế xuống kiểm toán thì biết.:imlanglun:. Nhưng hiện tại thì cty em vẫn diễn ra việc mua bán này. Nên việc xuất hóa đơn là hiển nhiên, mà hiện tại thì e ko biết nên ghi như thế nào. Mọi người ai biết cách ghi mức thuế suất trên hóa đơn đầu ra thế nào chỉ bảo em với! Em xin cám ơn.

Ðề: Xuất hóa đơn cước VTQT

Nêu bạn noi thê thì ro ràng là một mạt hàng công ty bạn ban ra luc nào cung co hai loại thuê. Bạn tach tiền ban cua loại hàng đo để viêt thành hai hoa đơn. Hoa đơn đầu tiên co gia trị bang hoa đơn đầu vào, thuê 0%. Gia trị còn lại (chênh lệch gia trị mua vào ban ra) bạn ghi thuê 5%.( bàn phim của mình đang hỏng,mong người đọc thông cảm)

Trích dẫn Gửi bởi ngocthegian
    Nêu bạn noi thê thì ro ràng là một mạt hàng công ty bạn ban ra luc nào cung co hai loại thuê. Bạn tach tiền ban cua loại hàng đo để viêt thành hai hoa đơn. Hoa đơn đầu tiên co gia trị bang hoa đơn đầu vào, thuê 0%. Gia trị còn lại (chênh lệch gia trị mua vào ban ra) bạn ghi thuê 5%.( bàn phim của mình đang hỏng,mong người đọc thông cảm)
    Còn cách nào khác không ạ? Chứ lúc nào cũng phải xuất 2 hóa đơn vậy sao? Và nếu xuất 2 hóa đơn vậy thì nội dung ghi giống nhau lun phải ko????????

Bạn àh ngày 15/3/2010 Bộ TC đã có thông tư 3055 thông báo áp mức mức thuế suất 0% cho hoạt động kd VTQT không phân biệt có phương tiện trực tiếp vận tải hay không có phương tịên. Vì thế khi xuất HĐ cước VTQT bạn chỉ cần xuất 1 HĐ ghi thuế suất 0% thôi nhé.