Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 10 của 10

KẾ TOÁN cty hoá chất

Chào các bạn
    Có bạn nào làm ở CTY SƠN (công nghiệp, gỗ ..) không ?
    cho mình hỏi về kinh nghiệm hạch toán hàng tồn kho ? hàng tháng kiểm kho phát hiện giá trị , số lượng thay đổi do đóng gói lại, bốc hơi, hàng hết hạn ...thì hạch toán ntn ?
    Xin cảm ơn

Ðề: KẾ TOÁN cty hoá chất

Cảm ơn bác rất nhiều, vậy
    +bác cho mình xin form đăng ký định mức hao hụt cho NVL và thành phẩm.
    +trường hợp điều chỉnh hàng tồn kho , đóng gói lại,hàng chậm luân chuyển, hàng hết hạn sử dụng... thì hạch toán ntn ?Qui trình xử lý chứng từ ?
    +Trường hợp giá cả NVL biến động hàng ngày, có thể điều chỉnh giá trị hàng tồn kho cuối mỗi tháng ?
    Biết bác là người có kinh nghiệm nên mạo muôi xin chỉ giáo .
    Xin cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    + HIhi, dạ có em đây, mấy chi phí này bác cần có định mức hao hụt của nó để tính vào giá vốn của thành phẩm, phương pháp xuất kho cho NVL thì em dùng BQ gia quyền, còn xuất kho thành phẩm đi bán em dùng phương pháp nhập trước xuất trước( LIFO)
    Cái này là sai rồi nha. Áp dụng PP nào thì chỉ dùng 1 PP cho 1 kỳ kế toán thôi.
    Không được áp dụng PP này cho TK này, PP khác cho TK khác được.
    Các TK151,152,153,154,155,156,157 đều thuộc về TK hàng tồn kho (xem lai BCĐKT có phải thế không nào?).
    "PP đánh giá hàng tồn kho" được khai báo trong Thuyết minh BCTC chỉ có 1 dòng để khai báo cho toàn bộ hàng tồn kho.

+ ( em xin hé lộ tẹo tèo teo tại sao dùng phương pháp này: vì với giá cả sơn biến động thường xuyên theo xu hướng tăng nên em dùng cách này để nộp thuế ít, các bác đừng nói em trốn thuế lách thuế nhé, tội em lắm, vì phương pháp này em đăng ký ngay từ đầu và được cơ quan thuế duyệt ok nên em làm hoàn toàn hợp pháp)
    Ai dám nói là trốn thuế, lách thuế? Nhà nước cho phép DN được quyền tự chọn PP mà.

Sau đó căn cứ vào quyết định xử lý mà hạch toán.
    - Đối với nguyên NVL hao hụt ngoài định mức thì chi phí này không được tính vào chi phí hợp lý nên ta đưa chúng sang 811 để dùng lợi nhuận sau thuế bù đắp.
    Cái này chỉ đúng từ 2006 trở về trước. Từ 2007, theo TT134, chỉ những chi phí ngoài định mức có người bồi thường mới không được tính.
    Nói chung, chi phí hợp lý hay không chủ yếu là do có chứng từ, hóa đơn đầu vào hợp pháp hay không thôi.

Trích dẫn Gửi bởi daoconsetre
    +Trường hợp giá cả NVL biến động hàng ngày, có thể điều chỉnh giá trị hàng tồn kho cuối mỗi tháng ?
    Chuỵên này là kô được rồi.
    Nguyên tắc kế toán VN (và đại đa số nước khác) là hạch toán theo giá phí.
    Nếu có dự phòng giảm giá thì cũng chỉ được phép dự phòng vào thời điểm khóa sổ cuối kỳ mà thôi.

NÀI cũng có biết vài chút.

+trường hợp điều chỉnh hàng tồn kho
    Không tự nhiên điều chỉnh, mà phải qua kiểm kê phát hiện thừa thiếu: theo biên bản hoặc quyết định của BGĐ để quyết định ( chung cho cả nvl, thành phẩm, bán thành phẩm ở khâu sản xuất)

- đóng gói lại,hàng chậm luân chuyển, hàng hết hạn sử dụng... thì hạch toán ntn ?Qui trình xử lý chứng từ ?
    Đóng gói lại thành phẩm: Thế nào cũng kém theo chi phí nhân công, xuất bao bì có qui cách khác để đóng, vì vậy như Dragon đã nói trên:
    Nợ 154
    Có 155

Khi đóng xong, tính giá lại sơ sơ rồi hạch toán
    Nợ 155
    Có 154

Qui trình: Bộ phận nào phụ trách theo dõi date thaàh phẩm lập phiếu báo, chuyển giám đốc sản xuất. Căn cứ vào kế hoạch sản xuất để xuất đóng gói, tái chế,...

Không phải điều chỉnh, mà khi đã chọn phương pháp nhập xuất cuối tháng xác định giá trị nlv, thành phẩm theo phương pháp đã chọn.

+bác cho mình xin form đăng ký định mức hao hụt cho NVL và thành phẩm.
    Xin cảm ơn
    Vụ này chờ Rồng

Cảm ơn bạn Nài rất nhiều.
    bạn phân tích rất thuyết phục

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Cái này là sai rồi nha. Áp dụng PP nào thì chỉ dùng 1 PP cho 1 kỳ kế toán thôi.
    Không được áp dụng PP này cho TK này, PP khác cho TK khác được.
    Các TK151,152,153,154,155,156,157 đều thuộc về TK hàng tồn kho (xem lai BCĐKT có phải thế không nào?).
    "PP đánh giá hàng tồn kho" được khai báo trong Thuyết minh BCTC chỉ có 1 dòng để khai báo cho toàn bộ hàng tồn kho.

Ai dám nói là trốn thuế, lách thuế? Nhà nước cho phép DN được quyền tự chọn PP mà.

Cái này chỉ đúng từ 2006 trở về trước. Từ 2007, theo TT134, chỉ những chi phí ngoài định mức có người bồi thường mới không được tính.
    Nói chung, chi phí hợp lý hay không chủ yếu là do có chứng từ, hóa đơn đầu vào hợp pháp hay không thôi.

Chuỵên này là kô được rồi.
    Nguyên tắc kế toán VN (và đại đa số nước khác) là hạch toán theo giá phí.
    Nếu có dự phòng giảm giá thì cũng chỉ được phép dự phòng vào thời điểm khóa sổ cuối kỳ mà thôi.
    Bác nói theo sách vở cũng hơi đúng, còn thực tế bác cứ làm đi rồi thấy, he he, cái ngoài định mức kia bác giải trình như thế nào với thuế, chắc có nước mỗi tháng em định mức lại 1 lần,:jfbq00191070412ahu0

...còn xuất kho thành phẩm đi bán em dùng phương pháp nhập trước xuất trước( LIFO) ( em xin hé lộ tẹo tèo teo tại sao dùng phương pháp này: vì với giá cả sơn biến động thường xuyên theo xu hướng tăng nên em dùng cách này để nộp thuế ít, các bác đừng nói em trốn thuế lách thuế nhé, tội em lắm, vì phương pháp này em đăng ký ngay từ đầu và được cơ quan thuế duyệt ok nên em làm hoàn toàn hợp pháp)
    Câu trên NÀI tô màu chút. Với mấy chổ tô đậm trên sẽ làm cho chữ màu đỏ bị sai.
    Vì khi dùng PP nhập trước xuất trước, mà giá nhập trước thấp hơn thì giá vốn xuất cũng thấp hơn các pp tính khác => lợi nhuận cao hơn và nộp thuế nhiều hơn chứ không phải ít hơn như Dragn489 nói.
    Test lại có đúng không?

Trích dẫn Gửi bởi NÀI
    Câu trên NÀI tô màu chút. Với mấy chổ tô đậm trên sẽ làm cho chữ màu đỏ bị sai.
    Vì khi dùng PP nhập trước xuất trước, mà giá nhập trước thấp hơn thì giá vốn xuất cũng thấp hơn các pp tính khác => lợi nhuận cao hơn và nộp thuế nhiều hơn chứ không phải ít hơn như Dragn489 nói.
    Test lại có đúng không?
    He he đó là em viết lộn đó bác, LIFO là Last in fisrt out tức là nhập sau xuất trước, :mua:

Xin cảm ơn thông tin hai bác.
    cty mình sử dụng standard cost, nếu vậy chênh lệch giữa thực tế và dinh mức (627) mình cho vào tai khoản FOH control (tuong tự 142 trên BS) cuối năm xử lý được không ?
    Có đăng ký với thuế không ?
    daoconsetre

Xin cảm ơn thông tin hai bác.
    cty mình sử dụng standard cost, nếu vậy chênh lệch giữa thực tế và dinh mức (627) mình cho vào tai khoản FOH control (tuong tự 142 trên BS) cuối năm xử lý được không ?
    Có đăng ký với thuế không ?
    daoconsetre
    Với tình hình giá dầu biến động như vừa qua, nếu bạn chờ cuối năm điều chỉnh sẽ rất khó, nhất là khi mà đã 3 quý bạn đã kê khai nộp thuế TNDN.
    Như bạn nói "tai khoản FOH control (tuong tự 142 trên BS) " mình chưa hiểu, theo bạn nếu chênh lệch bạn sẽ sử lý tài khoản này tiếp theo ntn?