Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

trả lời thắc mắc giùm em

cho em hỏi là doanh nghiệp CSKD trong kì tính thuế có tồn đầu kì 50 sp A, giá mua 100.000 ( đồng/sản phẩm) vậy trong kì tính thuế có phải hạch toán thuế GTGT đầu vào cho 50 sp A này không ạ ? mong mọi ng giúp em. em xin cảm ơn.
    p.s: em nghĩ là đã hạch toán khi mua ở kì trc rồi ạ ? có đúng ko ạ?

Ðề: trả lời thắc mắc giùm em

Trích dẫn Gửi bởi weareone_08
    cho em hỏi là doanh nghiệp CSKD trong kì tính thuế có tồn đầu kì 50 sp A, giá mua 100.000 ( đồng/sản phẩm) vậy trong kì tính thuế có phải hạch toán thuế GTGT đầu vào cho 50 sp A này không ạ ? mong mọi ng giúp em. em xin cảm ơn.
    p.s: em nghĩ là đã hạch toán khi mua ở kì trc rồi ạ ? có đúng ko ạ?
    Bạn xem lại nếu đã hạch toán thuế GTGT đầu vào khi mua ở kỳ trước thì không hạch toán kỳ này.

Dạ, bài tập em làm thì không nói gì đến việc đã hạch toán thuế GTGT đầu vào khi mua ở kỳ trước, mà chỉ nói có tồn đầu kì... như trên.
    nói chung là anh chị nói như vậy là em hiểu rồi ạ. em xin cám ơn ạ.

Thường thì với những câu hỏi như thế này, bạn nên tập phân tích theo hướng : hàng tồn đầu kỳ -> mua ở kỳ trước và bán chưa hết. Khi hạch toán mua hàng bao giờ cũng ghi :
    Nợ 156,133/111(331)
    như vậy rõ ràng là thuế GTGT đầu vào của số hàng này (và do đó cũng là hàng tồn đầu kỳ) đã được phản ánh ở kỳ mua hàng (kỳ trước) rồi, nên bây giờ (kỳ này) sẽ không hạch toán nữa.

kê khai rùi mà kê khai nữa là 2 lần đó bạn