Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 9 của 9

Chủ đề: Hóa đơn GTGT

Ðề: Hóa đơn GTGT

theo em ko được khấu trừ vì trên hóa đơn GTGT phải ghi đầy đủ chỉ tiêu mới được khấu trừ chứ.

Trích dẫn Gửi bởi taka24
    mấy bạn cho mình hỏi hóa đơn GTGT mà chỉ ghi giá thanh toán có được khấu trừ đầu vào ( hay đầu ra) hay k?:bdance:
    Theo mình là có nhưng những hóa đơn
    đó thường ghi kèm là theo hợp đồng
    số bao nhiêu và nội dung của hợp đồng

Theo em là không được vì khi xuất hóa đơn bên bán phải ghi đầy đủ các thông tin cần thiết thì mới được khấu trừ thuế chứ anh. còn hợp đồng kinh tế thì không phải cứ mua hàng hóa là phải viết hợp đồng rồi.
    Còn nếu như trường hợp trên hóa đơn chỉ ghi mình giá thanh toán điều đó có nghĩa là hàng hóa không chịu thuế hoặc doanh nghiệp tính thuế theo pp trực tiếp.nếu tính theo pp trực tiếp thì họ phải ghi là giá bao gồm cả thuế rồi chứ. hic không biết em nói thế đúng ko nữa

Trích dẫn Gửi bởi huytu87
    Theo mình là có nhưng những hóa đơn
    đó thường ghi kèm là theo hợp đồng
    số bao nhiêu và nội dung của hợp đồng

Trích dẫn Gửi bởi happy2012
    Theo em là không được vì khi xuất hóa đơn bên bán phải ghi đầy đủ các thông tin cần thiết thì mới được khấu trừ thuế chứ anh. còn hợp đồng kinh tế thì không phải cứ mua hàng hóa là phải viết hợp đồng rồi.
    Còn nếu như trường hợp trên hóa đơn chỉ ghi mình giá thanh toán điều đó có nghĩa là hàng hóa không chịu thuế hoặc doanh nghiệp tính thuế theo pp trực tiếp.nếu tính theo pp trực tiếp thì họ phải ghi là giá bao gồm cả thuế rồi chứ. hic không biết em nói thế đúng ko nữa
    Hì anh nhầm giá thanh toán với giá mua chưa thuế GTGT
    những hóa đơn không ghi đơn vị tính và số lượng chỉ có giá mua chưa thuế

Chào các Anh/chị!
    Anh/chị làm ơn cho em hỏi bên cty em sx chủ yếu là xuất khẩu, và nguyen vat liệu cũng nhập khẩu là chính, em thăc mắc là trên tờ khai nhập khẩu cơ quan hải quan có dóng dấu "Đã kiểm hóa", em muốn hỏi vậy phí kiểm hóa đó có chứng từ gì đi kèm ko? em ko biết hạch toán ntn vì ko thấy bên XNK đưa về, anh chị nào có mẫu chứng từ thanh toán phí kiểm hóa này post len cho em với, thanks!

Hóa đơn GTGT mà chỉ ghi giá mua và giá thanh toán mà không ghi thuế thì không được khấu trừ đâu. Tuy nhiên nếu là HĐ viết tay, các số liệu đều ok chỉ thiếu mỗi thuế thì b kiếm tờ giấy than cùng màu mà điền vào. Còn HĐ in thì chịu. Chấp nhận không được khấu trừ VAT.

Trích dẫn Gửi bởi taka24
    mấy bạn cho mình hỏi hóa đơn GTGT mà chỉ ghi giá thanh toán có được khấu trừ đầu vào ( hay đầu ra) hay k?:bdance:
    Nếu mặt hàng trên HD GTGT đó là 0% và ko chịu thuế thì trên HD đó chỉ có giá thanh toán chứ làm gì có thuế suất đc, nếu là HD trực tiếp thì cũng ko có thuế để khấu trừ

---------- Post added at 05:51 ---------- Previous post was at 05:50 ----------

Trích dẫn Gửi bởi salen
    Hóa đơn GTGT mà chỉ ghi giá mua và giá thanh toán mà không ghi thuế thì không được khấu trừ đâu. Tuy nhiên nếu là HĐ viết tay, các số liệu đều ok chỉ thiếu mỗi thuế thì b kiếm tờ giấy than cùng màu mà điền vào. Còn HĐ in thì chịu. Chấp nhận không được khấu trừ VAT.
    mặt hàng thuế suất o% và ko chịu thuế thì làm gì có thuế để bạn viết vào?

Trích dẫn Gửi bởi pq2412
    Nếu mặt hàng trên HD GTGT đó là 0% và ko chịu thuế thì trên HD đó chỉ có giá thanh toán chứ làm gì có thuế suất đc, nếu là HD trực tiếp thì cũng ko có thuế để khấu trừ

---------- Post added at 05:51 ---------- Previous post was at 05:50 ----------

mặt hàng thuế suất o% và ko chịu thuế thì làm gì có thuế để bạn viết vào?
    Mình đang nói trong trường hợp là Hóa đơn GTGT chứ không phải là HĐ bán hàng thông thường.