Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

từ ngày 01/01/2009 các hộ kinh doanh cá thể, các cơ sở, không còn nộp thuế TNDN (thuế khoán) nữa. vậy có phải nộp thuế GTGT không ?! có quy định nào về thuế cho các cơ sở kinh doanh hộ cá thể này, có thể cho em xin với được không ?! cảm ơn!

Ðề: Thuế GTGT hộ kinh doanh cá thể.

Vẫn phải nộp thuế GTGT nhé em.
    Trong lĩnh vực thương mại : (Dthu *10%) *10% (tính ra thuế xuất có 1%, rẻ nhỉ). Em tham khảo trong TT129 nhé

Trích dẫn Gửi bởi Haiauo2000
    Trong lĩnh vực thương mại : (Dthu *10%) *10% (tính ra thuế xuất có 1%, rẻ nhỉ). Em tham khảo trong TT129 nhé
    vậy thì có 1% ?! vậy mà em khai cho tiệm internet là 1,7tr/tháng mà đội thuế áp thuế em 150.000đ/tháng. em thấy nhiều quá!

bác nào có "hướng dẫn thực hiện Điều 38 Luật quản lý thuế (cách tính thuế GTGT đối với hộ kinh doanh cá thể)" cho em xin với! tìm mãi không ra được!

Trích dẫn Gửi bởi phansythien
    từ ngày 01/01/2009 các hộ kinh doanh cá thể, các cơ sở, không còn nộp thuế TNDN (thuế khoán) nữa. vậy có phải nộp thuế GTGT không ?! có quy định nào về thuế cho các cơ sở kinh doanh hộ cá thể này, có thể cho em xin với được không ?! cảm ơn!
    Em nên hỏi trực tiếp chi cục thuế chủ quản. Vì biểu tính tỷ lệ GTGT ở mỗi tỉnh thành khác nhau. Năm nay đã có sự thay đổi rồi đấy.

Cái đó hiện chưa áp dụng cho hộ cá thể nhé em.

Trích dẫn Gửi bởi phansythien
    bác nào có "hướng dẫn thực hiện Điều 38 Luật quản lý thuế (cách tính thuế GTGT đối với hộ kinh doanh cá thể)" cho em xin với! tìm mãi không ra được!
    Luật quản lý thuế không có hướng dẫn chuyện này đâu. Bạn nên xem luật thuế số 13 (GTGT).

Bạn vào link dưới để tải tài liệu mình cần nhé.

http://**************/forum/showthread.php?t=100875

Trong lĩnh vực thương mại : (Dthu *10%) *10% (tính ra thuế xuất có 1%, rẻ nhỉ
    ). Em tham khảo trong TT129 nhé
    Ối chời ơi!

1% trên doanh thu, VAT đầu vào ko đc khấu trừ! So với 10% trên (Doanh thu - Chi phí )
    Vậy mà vội vàng kết luận "rẻ"!

Đúng là ko phải dân kế toán muh! :161: :161::leu:

Trích dẫn Gửi bởi tiger2774
    Em nên hỏi trực tiếp chi cục thuế chủ quản. Vì biểu tính tỷ lệ GTGT ở mỗi tỉnh thành khác nhau. Năm nay đã có sự thay đổi rồi đấy.

Cái đó hiện chưa áp dụng cho hộ cá thể nhé em.

Luật quản lý thuế không có hướng dẫn chuyện này đâu. Bạn nên xem luật thuế số 13 (GTGT).

Bạn vào link dưới để tải tài liệu mình cần nhé.

http://**************/forum/showthread.php?t=100875
    Luật thuế số 13 cũng như TT129, đọc thêm tức! đều là : "theo điều 38 luật quản lý thuế (bộ sẽ có hướng dẫn cụ thể sau?!!!!!!) chờ rụng cả lông mi cũng không biết nó hướng dẫn ở đâu!

thuế GTGT của tiệm Internet cao hơn một số lĩnh vực kinh doanh khác mà bạn, vì thế bên Thuế họ thu cao hơn, bạn nên tham khảo biểu mẫu thuế để rõ hơn bạn nhé.

Tại sao một số hộ KD thể không phải kê khai đầu vào với thuế các bác nhỉ?:gaitai:

Trích dẫn Gửi bởi Tongokhong
    Tại sao một số hộ KD thể không phải kê khai đầu vào với thuế các bác nhỉ?:gaitai:
    Vì họ áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối