Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 8 của 8

chi phí thuế TNDN tăng thêm

Thuế TNDN của cty tạm tính là 200tr, e đã đưa vào bảng cân đối số phát sinh để lên BCTC rồi, sau đó khi làm tờ khai thuế TNDN thì số thuế TNDN là 241 tr, tăng thêm 41 tr, thời điểm làm BCTC là t3/2010, nên mọi người giúp e định khoản như thế nào và thời điểm định khoản là tháng 03/2010 hay tháng 12/2009 số thuế này, xin cảm ơn cả nhà

Ðề: chi phí thuế TNDN tăng thêm

Ai biểu em làm BCTC trên số tạm tính hả? Hàng quý em làm tạm tính ngoài sổ rồi đi nộp. Khi làm BCTC thì làm số chính xác. Sau đó điều chỉnh lại số tạm tính. Em làm vậy là sai rồi,

Trích dẫn Gửi bởi Love You
    Ai biểu em làm BCTC trên số tạm tính hả? Hàng quý em làm tạm tính ngoài sổ rồi đi nộp. Khi làm BCTC thì làm số chính xác. Sau đó điều chỉnh lại số tạm tính. Em làm vậy là sai rồi,
    vậy bây giờ phải làm sao, giúp e với

Sang năm 2010 này bạn điều chỉnh lại phần này vào TK 821: Tăng thêm 4tr nữa. Bây h bạn di nộp phần thuế tăng thêm đó đi nha,
    Hạch toán như sau:

Nợ 821
    Có 3334

Trích dẫn Gửi bởi thuongdong
    Thuế TNDN của cty tạm tính là 200tr, e đã đưa vào bảng cân đối số phát sinh để lên BCTC rồi, sau đó khi làm tờ khai thuế TNDN thì số thuế TNDN là 241 tr, tăng thêm 41 tr, thời điểm làm BCTC là t3/2010, nên mọi người giúp e định khoản như thế nào và thời điểm định khoản là tháng 03/2010 hay tháng 12/2009 số thuế này, xin cảm ơn cả nhà
    Tôi ko hiểu tại sao em lại lên được bảng cân đối tài khoản với số thuê tạm tính mà vẫn cân đối được. Nếu đã nộp BCTC đúng hạn rồi thì giờ em nên điều chỉnh lại BCTC cho đúng với số thuế TNDN là 241tr đó. Và tất nhiên là phải định khoản vào tháng 12/2009. Chỉ khi đi nộp nếu nộp vào tháng 3 thì hạch toán tiền nộp đó vào tháng 3 thôi.

Sang năm 2010 này bạn điều chỉnh lại phần này vào TK 821: Tăng thêm 4tr nữa. Bây h bạn di nộp phần thuế tăng thêm đó đi nha,
    Hạch toán như sau:

Nợ 821
    Có 3334
    vậy e hạch toán vào T03/2010 được không vì T1 va 2 e đã làm xong sổ sách rồi, còn thuế TNDN , sếp e nói được gia hạn nên không chịu nộp. E làm sai vậy không biết bên thuế sẽ phạt sao nữa, lo quá. lần đầu làm báo cáo mà sai nhiếu quá:khoc:

Hạch toán như sau:

Nợ 821
    Có 3334
    Mình nghĩ ko đơn giản như thế, trên BCTC để ra số thuế TNDN là 200tr thì phải liên quan đến chi phí, giờ trên tờ khai QT TNDN lại là 241tr. Vậy các TK khác có khớp ko? thuongdong cần phải kiểm tra lại, nếu có sự khập khễnh giũa BCTC với QT TNDN thì tốt nhất em làm lại BCTC cho đúng rồi nộp "thay thế BCTC ngày....(đã nộp lần trước) " là ok.
    Vì sau này thuế xuống thanh tra mà BCTC và QTTNDN ko khớp nhau như thế thì lại bị phạt, nếu phát hiện rồi sao ko sửa luôn đi?:gatdau:

Trích dẫn Gửi bởi thuyduongq5b
    Mình nghĩ ko đơn giản như thế, trên BCTC để ra số thuế TNDN là 200tr thì phải liên quan đến chi phí, giờ trên tờ khai QT TNDN lại là 241tr. Vậy các TK khác có khớp ko? thuongdong cần phải kiểm tra lại, nếu có sự khập khễnh giũa BCTC với QT TNDN thì tốt nhất em làm lại BCTC cho đúng rồi nộp "thay thế BCTC ngày....(đã nộp lần trước) " là ok.
    Vì sau này thuế xuống thanh tra mà BCTC và QTTNDN ko khớp nhau như thế thì lại bị phạt, nếu phát hiện rồi sao ko sửa luôn đi?:gatdau:
    nói thật là em đang rối lắm chẳng biết sửa từ cái gì nữa,, anh chị hướng dẫn e kỹ hơn nha, xin cảm ơn