Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 6 của 6

Nộp thuế TNDN nhiều do khoản hoa hồng lớn?

Các bạn ơi!
    Cty mình kinh doanh máy tinh, làm thầu và dự án, nên doanh thu rất cao,
    nhưng trên thực tế mỗi gói thầu bên mình phải chi hoa hồng rất nhiều, VD: gói thầu 7tỷ công ty mình lãi 2 tỷ, chi hoa hồng mất 1,6 công ty mình chỉ còn lãi được 400tr thôi, các bạn giúp mình với, lấy khoản nào để đẩy chi phí lên cao ko thì khoản thuế TNDN của CTy mình cũng tương đương với phần lãi của Cty, mình đang đau hết cả đầu vì vấn đề này, mong các bạn giúp đỡ mình với.

Ðề: nộp thuế TNDN

khoản chi hoa hồng không có hóa đơn hả bạn????
    nếu có thì đó chính là chi phí đấy.

Trích dẫn Gửi bởi buimaihien
    Các bạn ơi!
    nhưng trên thực tế mỗi gói thầu bên mình phải chi hoa hồng rất nhiều, VD: gói thầu 7tỷ công ty mình lãi 2 tỷ, chi hoa hồng mất 1,6 công ty mình chỉ còn lãi được 400tr thôi, các bạn giúp mình với, lấy khoản nào để đẩy chi phí lên cao ko thì khoản thuế TNDN của CTy mình cũng tương đương với phần lãi của Cty, mình đang đau hết cả đầu vì vấn đề này, mong các bạn giúp đỡ mình với.
    VD của bạn có hơi quá không, nếu lãi 2tỷ mà chi hoa hồng mất 1.6 tỷ (không có hóa đơn) thì Công ty bạn trở thành lỗ rồi vì 2tỷ đóng thuế mất 500tr, chi hoa hồng mất 1.6tỷ nữa thì thành lỗ mất 100tr rồi. Khoản chênh lệch lớn như vậy không có gì bù đắp được đâu, bạn phải cố vấn cho GD để có lựa chọn đúng.

Trích dẫn Gửi bởi buimaihien
    Các bạn ơi!
    Bạn tham khảo link này, bài 7 của letmyha.
    http://**************/forum/showthread.php?t=82080

Trích dẫn Gửi bởi biennhohtx05
    VD của bạn có hơi quá không, nếu lãi 2tỷ mà chi hoa hồng mất 1.6 tỷ (không có hóa đơn) thì Công ty bạn trở thành lỗ rồi vì 2tỷ đóng thuế mất 500tr, chi hoa hồng mất 1.6tỷ nữa thì thành lỗ mất 100tr rồi. Khoản chênh lệch lớn như vậy không có gì bù đắp được đâu, bạn phải cố vấn cho GD để có lựa chọn đúng.

Trích dẫn Gửi bởi phuongthu
    khoản chi hoa hồng không có hóa đơn hả bạn????
    nếu có thì đó chính là chi phí đấy.
    Khoản tiền hoa hồng là bao nhiêu không quan tâm, nhưng nếu người thụ hưởng là 1 thể nhân thì biên lai khấu trừ thuế TNCN chính là đảm bảo cho công ty. Nếu là pháp nhân thì phải có hóa đơn.

Ðề: Nộp thuế TNDN nhiều do khoản hoa hồng lớn?

Luật thuế qui định chi hoa hồng không quá 10% mà, nếu chi vượt thì làm sao đưa vào chi phí được.