Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Chuyển lỗ vào tờ khai tạm tính quý?

Cty mình là Cty cổ phần được thành lập T11/2007, cuối năm 2007 lỗ 60 tr.

Sang năm 2008 mình làm bảng kê khai thuế TNDN tạm tính QI, QII/2008. Trong đó mình chuyển hết số lỗ trên vào QI và QII/2008.

Cơ quan thuế bảo là làm như vậy là không đúng mà phải lập bảng kế hoạch chuyển lỗ kèm theo công văn xin được chuyển lỗ gửi cho cơ quan thuế.
    Căn cứ vào kế hoạch chuyển lỗ đó thì mỗi quý Cty chỉ được chuyển một phần số lỗ của năm 2007 vào tờ kê khai thuế TNDN tạm tính của năm 2008.

Mình xin hỏi mọi người cơ quan thuế yêu cầu như vậy có đúng không nhỉ?

[you] trả lời giúp mình nhé

Ðề: Chuyển lỗ

Theo như tình hình cty bạn thì ko cần lập kế hoạch chuyển lỗ đâu

Trích dẫn Gửi bởi Trongkttv

Sang năm 2008 mình làm bảng kê khai thuế TNDN tạm tính QI, QII/2008. Trong đó mình chuyển hết số lỗ trên vào QI và QII/2008.

Cơ quan thuế bảo là làm như vậy là không đúng mà phải lập bảng kế hoạch chuyển lỗ kèm theo công văn xin được chuyển lỗ gửi cho cơ quan thuế.
    Căn cứ vào kế hoạch chuyển lỗ đó thì mỗi quý Cty chỉ được chuyển một phần số lỗ của năm 2007 vào tờ kê khai thuế TNDN tạm tính của năm 2008.

1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Theo tt 134 thì không phải lập kế hoạch chuyển lỗ như trước đây. Bạn thích chuyển vào năm nào cũng được miễn là không quá 5 năm. Không xin ai cả, cũng chẳng ai cho chỉ có luật cho.

theo mình thấy, DN năm đầu lỗ là chuyện bình thưởng thôi. nhưng bạn chuyển hết lỗ vào QI va QII la sai rồi. theo mình biết bạn phải chia đều số tiền lỗ cho cả năm mới đúng.
    :iagree:

Trích dẫn Gửi bởi lexuanchung
    theo mình thấy, DN năm đầu lỗ là chuyện bình thưởng thôi. nhưng bạn chuyển hết lỗ vào QI va QII la sai rồi. theo mình biết bạn phải chia đều số tiền lỗ cho cả năm mới đúng.
    :iagree:
    E cũng có cùng ý kiến giống như A Lexuanchung. E sẽ chia đều số tiền lỗ cho cả năm Trongkttv ạ.

Căn cứ TT134/2007/TT-BTC Phần E, mục VI, điểm 1
    1. Cơ sở kinh doanh sau khi quyết toán thuế mà bị lỗ thì được chuyển lỗ của năm quyết toán thuế trừ vào thu nhập chịu thuế của những năm sau. Thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Cơ sở kinh doanh tự xác định số lỗ được trừ vào thu nhập chịu thuế theo nguyên tắc trên. Trường hợp trong thời gian chuyển lỗ có phát sinh tiếp số lỗ thì số lỗ phát sinh này (không bao gồm số lỗ của kỳ trước chuyển sang) sẽ được chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.

Trường hợp cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, thanh tra quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp xác định số lỗ cơ sở kinh doanh được chuyển khác với số lỗ do cơ sở kinh doanh tự xác định thì số lỗ được chuyển xác định theo kết luận của cơ quan có thẩm quyền nhưng đảm bảo không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Cơ sở kinh doanh đã đăng ký kế hoạch chuyển lỗ trước kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm 2007 thì số lỗ còn lại được tiếp tục chuyển lỗ theo kế hoạch chuyển lỗ đã đăng ký hoặc chuyển lỗ vào các kỳ tính thuế tiếp theo nhưng thời gian chuyển lỗ không quá 5 năm, kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ.
    Quá thời hạn 5 năm kể từ năm tiếp sau năm phát sinh lỗ nếu số lỗ phát sinh chưa bù trừ hết thì sẽ không được giảm trừ tiếp vào thu nhập của các năm tiếp sau.
    - Căn cứ vào TT trên CQ thuế bắt làm kế hoạch chuyển lỗ là ko đúng
    - Nhưng việc bạn chuyển lỗ trong 1 năm cũng ko đúng luôn, phải chuyển lỗ > 1 năm mới được

nhutphuong mới tham gia diễn đàn có 2 ngày mà sao nhiều người biết tên mình thế nhỉ:blush:
    Nhưng mình chỉ là lính mới trong nghề kế toán thui, đâu có kinh nghiệm nhiều:hypo:
    Các anh chị có nhầm mình với ai không:sweatdrop:

Trích dẫn Gửi bởi Haiauo2000
    - Căn cứ vào TT trên CQ thuế bắt làm kế hoạch chuyển lỗ là ko đúng
    - Nhưng việc bạn chuyển lỗ trong 1 năm cũng ko đúng luôn, phải chuyển lỗ > 1 năm mới được

Bạn trích dẫn đúng rồi, nhưng lại hiểu sai trong việc trích lỗ trong bao lâu, không bắt buộc bạn chuyển lỗ phải trên 1 năm.
    Có 2 cách chuyển lỗ:
    C1: Chuyển tất cả khoản lỗ vào năm kế tiếp cho tới khi hết lỗ, nhưng các khoản lỗ được chuyển không quá 5 năm. VD:
    2005: Lỗ 150tr
    2006: Lãi 20tr, chuyển lỗ tối đa 20tr, còn lỗ 130tr
    2007: Lãi 80tr, chuyển lỗ tối đa 80tr, còn lỗ 50tr
    2008: Lãi 10tr, chuyển lỗ tối đa 10tr, còn lỗ 40tr
    2009: Lỗ 50tr, không chuyển lổ, cộng thêm, còn lỗ :90tr
    2010: Lãi 30tr, chuyển lỗ tối đa 30tr, còn lỗ 60tr
    2011: Lãi 100tr, chuyển lỗ tối đa: 50tr, 10tr lỗ từ 2005 không được chuyển tiếp do quá 5 năm.
    C2: Chuyển lỗ theo kế hoạch,nhưng các khoản lỗ được chuyển không quá 5 năm:
    2005: Lỗ 150tr
    2006: Lãi 20tr, không chuyển lỗ, còn lỗ 150tr
    2007: Lãi 80tr, chuyển lỗ 50tr, còn lỗ 100tr, nộp thuế TNDN 30tr*28%
    2008: Lãi 100tr, chuyển lỗ 60tr, còn lỗ 40tr, nộp thuế TNDN 40tr*28%
    2009: Lỗ 50tr
    2010: Lãi 100tr, chuyển lỗ 40tr (2005)+50tr (2009), nộp thuế 10tr*28%

Ðề: Chuyển lỗ vào tờ khai tạm tính quý?

Mình có ý kiến vậy.
    Nếu năm 2007 lõ thì bạn làm phụ lục chuyển lỗ, chuyển llõ bao nhieu năm, số năm số tiền bao nhiêu, chuyển lỗ hàng năm nên số lỗ hàng năm chia đều cho 04 quý, điều này cơ quan thuế nói không sai đâu
    Thân chào

Ðề: Chuyển lỗ vào tờ khai tạm tính quý?

TT134 áp dụng cho kỳ tính thuế từ năm 2007. Ko làm đăng ký chuyển lỗ.
    Các bạn tham khảo CV1334 dưới đây.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối