Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

hàm excel trả về số tuần trong năm

cả nhà cho mình hỏi hàm excel để trả về số tuần trong một năm của một ngày bất kỳ. vd như ngày 2/5/2009 là tuần thứ mấy trong năm 2009?giúp mình nhé , sếp mình cần thống kê trả tiền cho khách hàng theo tuần

Ðề: hàm excel trả về số tuần trong năm

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    cả nhà cho mình hỏi hàm excel để trả về số tuần trong một năm của một ngày bất kỳ. vd như ngày 2/5/2009 là tuần thứ mấy trong năm 2009?giúp mình nhé , sếp mình cần thống kê trả tiền cho khách hàng theo tuần
    Đơn giản: bạn dùng hàm weeknum ví dụ
    Ô A5 = 2/5/2009
    tại ô B5 bạn sẽ tính là ngày 2/5/2009 thuộc tuần bao nhiêu trong năm 2009 bạn đánh
    =weeknum(A5) kết quả cho ra tuần 18

Chúc bạn thành công

Trích dẫn Gửi bởi Dragon489
    Đơn giản: bạn dùng hàm weeknum ví dụ
    Ô A5 = 2/5/2009
    tại ô B5 bạn sẽ tính là ngày 2/5/2009 thuộc tuần bao nhiêu trong năm 2009 bạn đánh
    =weeknum(A5) kết quả cho ra tuần 18

Chúc bạn thành công
    nhưng hàm weeknum trong máy của mình không có , vậy phải làm sao? Dragon489 có biết viết hàm tự tạo trên module không , chỉ mình với

Trích dẫn Gửi bởi takuda_khoad
    nhưng hàm weeknum trong máy của mình không có , vậy phải làm sao? Dragon489 có biết viết hàm tự tạo trên module không , chỉ mình với
    Hàm này thuộc bộ Add-Ins Analysis ToolPak, vì thế đế hàm chạy được bạn phải vào menu Tools\Add-Ins và check vào mục Analysis ToolPak.
    Rất có thể Excel sẽ đòi bạn cho đỉa CD Office (cùng Version) vào để Update
    Ngoài ra bạn cũng có 1 cách khác (gần đúng) để xem ngày nào đó là tuần thứ mấy trong năm dựa vào nguyên tắc đếm số ngày chủ nhật, tính từ đầu năm đến ngày ta đang xét (đương nhiên phải xét thêm trường hợp ngày chủ nhật có phải là ngày đầu năm hay không...)

Cần gì Addin cho mệt bạn dùng công thức này nha:

=INT((A20-(DATE(YEAR(A20+(MOD(8-WEEKDAY(A20),7)-3)),1,1))-3+ MOD(WEEKDAY(DATE(YEAR(A20+(MOD(8-WEEKDAY(A20),7)-3)),1,1))+1,7))/7)+1

Trích dẫn Gửi bởi yeudoi
    Cần gì Addin cho mệt bạn dùng công thức này nha:

=INT((A20-(DATE(YEAR(A20+(MOD(8-WEEKDAY(A20),7)-3)),1,1))-3+ MOD(WEEKDAY(DATE(YEAR(A20+(MOD(8-WEEKDAY(A20),7)-3)),1,1))+1,7))/7)+1
    Công thức này hình như chưa được chính xác lắm! Bạn hãy thử tính với ngày 1/1/2005 xem
    Tôi thì hay dùng cái này:

=INT(($A1-DATE(YEAR($A1),1,1)-WEEKDAY($A1)+8-)/7)+(WEEKDAY(DATE(YEAR($A1),1,1))<>1)
    Với cell A1 là 1 ngày nào đó, và công thức trên tương đuơng với WEEKNUM(A1) (tức lấy ngày bắt đầu của tuần là ngày CN)

Đây là video hướng dẫn tính số tuần trong excel, áp dụng với tất các các phiên bản và có giải thích chi tiết công thức: