Chào các bạn!

Mình có biết sơ sơ về Excel nên có thử làm 1 file excel thủ công theo dõi nhập xuất tồn cho đứa bạn (Trước mắt là thế, sau này sẽ sử dụng để tính toán nhiều hơn). Tuy nhiên có 1 vấn đề là mặc dù công thức không quá nhiều và phức tạp nhưng khi nhập nhiều số liệu thì Excel calculating khá chậm (mất khoảng vài giây - máy tính bình thường).

Trước đây mình cũng có làm 1 số file khác với dữ liệu và công thức nhiều và phức tạp hơn nhưng excel xử lý lại nhanh hơn. Vì vậy mình nghĩ file này có lẽ bị lỗi đâu đó mà mình không biết.

Vì vậy mình up lên đây nhờ mọi người xem thử giúp mình lỗi gì làm Excel calculating chậm? Mình không biết VBA cũng như những công thức cao siêu mà chỉ sử dụng những công thức cơ bản thôi.

File mình là .xls, nặng hơn 2 mb, dùng trên máy cùi winxp và excel 2003. Mình chuyển qua laptop của bạn dùng thì chuyển sang .xlsx còn ~500 kb, dùng trên win 7 và excel 2007. Nhưng ko hiểu sao sang máy bạn mặc dù dung lượng giảm còn 1/4 và cấu hình cao hơn nhưng lại calculating lâu hơn! Vấn đề này mặc dù không lớn nhưng gây khó chịu!

Còn 1 vấn đề muốn hỏi nốt đó là: File của mình khi chuyển qua Excel 2007 của máy bạn thì bị lỗi ngày tháng. Mình đã sửa lại mặc định trong máy đó cho giống máy mình đó là sửa định dạng: "dd/mm/yyyy" trong Control Panel, đồng thời với mỗi cột hoặc hàng hoặc ô chứa dữ liệu ngày tháng mình đã đặt định dạng trong "Format/ Custom hoặc Date" là "dd/mm/yyyy". Nhưng nó cứ hiển thị mỗi ngày tháng, ko có năm. Ví dụ đánh 19/8 trong máy mình thì nó ra 19/08/2015, còn trong máy kia đã định dạng đầy đủ thì nó chỉ hiển thị là 19/8, và kick vào ô 19/8 đấy thì thấy Format vẫn là "dd/mm/yyyy". Nó làm cho việc hiển thị bị xấu, và các tính toán liên quan đến ngày tháng không chính xác.

Rất mong ai rảnh có thể giúp đỡ mình 1 chút!
Cảm ơn rất nhiều!