Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 14

Lập báo cáo tổng hợp từ báo cáo chi tiết

Em có sheet báo cáo chi tiết bán hàng, bây giờ cần tạo ra 1 sheet báo cáo tổng hợp bán hàng theo mặt hàng theo kiểu chứng từ. Kiểu chứng từ trong báo cáo có dạng "BHAB******", "BH" không đổi, "AB" thay đổi, "*******" không quan tâm. Giải giúp em, file excel đính kèm

Ðề: Lập báo cáo tổng hợp từ báo cáo chi tiết

Trích dẫn Gửi bởi caophong
    Em có sheet báo cáo chi tiết bán hàng, bây giờ cần tạo ra 1 sheet báo cáo tổng hợp bán hàng theo mặt hàng theo kiểu chứng từ. Kiểu chứng từ trong báo cáo có dạng "BHAB******", "BH" không đổi, "AB" thay đổi, "*******" không quan tâm. Giải giúp em, file excel đính kèm
    Muốn trích lọc thì phải dùng nguyên số chứng từ (ví dụ: BHCLO010101) mới chính xác, còn chứng từ (ví dụ: BHCL) thì trích lọc không chính xác và phải dùng cột phụ.

Chưa hiểu tác giả muốn gì?

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Muốn trích lọc thì phải dùng nguyên số chứng từ (ví dụ: BHCLO010101) mới chính xác, còn chứng từ (ví dụ: BHCL) thì trích lọc không chính xác và phải dùng cột phụ.

Chưa hiểu tác giả muốn gì?
    Lọc tổng hợp theo chứng từ và tổng hợp theo mã hàng hóa. Đã quy ước chứng từ bán hàng của từng cửa hàng, tiếp đầu ngữ "BH" là bán hàng, tiếp đến là viết tắt cửa hàng như CL, TQ, PC, VV, ML, KH, NT, Q2, Q3, Q1, Q6... Sheet "Chi tiết" là data dữ liệu để lập ra sheet "Tổng hợp theo kiểu chứng từ" như file đính kèm. Cảm ơn

Lọc tổng hợp theo chứng từ và tổng hợp theo mã hàng hóa. Đã quy ước chứng từ bán hàng của từng cửa hàng, tiếp đầu ngữ "BH" là bán hàng, tiếp đến là viết tắt cửa hàng như CL, TQ, PC, VV, ML, KH, NT, Q2, Q3, Q1, Q6... Sheet "Chi tiết" là data dữ liệu để lập ra sheet "Tổng hợp theo kiểu chứng từ" như file đính kèm. Cảm ơn
    Trước khi sử dụng File hãy thiết lập chế độ chạy Macro.

- Sheet Chi Tiet: Dùng nhập dữ liệu chi tiết theo dõi bán hàng.
    - Sheet TongHop_ChiTiet: Nhấn vào nút để tổng hợp doanh số bán hàng (theo tên nút tương ứng).
    - Sheet Loc Cua Hang: Tại B2 (dùng Validation) chọn tên 1 cửa hàng nó sẽ lọc Mã hàng hóa của cửa hàng đó.
    - Sheet Tong Hop Cua Hang: Dùng tổng hợp doanh số bán hàng của cửa hàng vừa chọn.
    - Sheet DS Validation: Vùng màu xanh được đặt Name cho Validation tại B2 Sheet Loc Cua Hang, còn trống 4 Cell, dùng bổ sung danh sách cửa hàng cần thêm.

Cảm ơn bạn, mình gợi ý làm lại theo file mẫu mình đã gửi như sau: tại ô B2 của sheet "Tong hop theo chung tu" mình chọn cửa hàng theo DS_Validation thì bảng bên dưới sẽ tổng hợp theo mặt hàng, số lượng, doanh số, chiết khấu, giá vốn....Giúp mình nhé

Cảm ơn bạn, mình gợi ý làm lại theo file mẫu mình đã gửi như sau: tại ô B2 của sheet "Tong hop theo chung tu" mình chọn cửa hàng theo DS_Validation thì bảng bên dưới sẽ tổng hợp theo mặt hàng, số lượng, doanh số, chiết khấu, giá vốn....Giúp mình nhé
    Giúp mình đi be09, cảm ơn nhiều

Giúp mình đi be09, cảm ơn nhiều
    Anh đang đi du lịch Tại Quãng Bình nên chưa rảnh để giúp em được.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Anh đang đi du lịch Tại Quãng Bình nên chưa rảnh để giúp em được.
    Anh đi du lịch về chưa, giúp em với. Cảm ơn nhiều

Anh đi du lịch về chưa, giúp em với. Cảm ơn nhiều
    Anh về rồi, nhưng phải giải quyết hồ sơ tồn của mấy hôm trước đi du lịch cơ quan nhận chưa giải quyết, phải tranh thủ đem về nhà xử lý buổi tối, để rảnh anh nghiên cứu thêm rồi mới trả lời được, đối với những dữ liệu cố định thì đơn giản, còn dữ liệu động thì cách đơn giản nhất là khi chạy ra kết quả xong thì dùng hàm sum rồi Fill ngang là cách thực hiện lẹ nhất.

Hay là để anh bổ sung code chạy PivotTable của sheet trích lọc, nó sẽ ra kết quả tổng hợp theo từng loại theo ý muốn, đây là cách anh làm đã có sẳn, muốn tổng hợp cái gì thì bổ sung Code để nó tổng hợp thứ đó.

Kiểu này basic mà . Phải như vậy hăm

1- Chọn Chứng từ --> sẽ ra Mã hàng và table

2- More option for Mã hàng filter thêm--> table

Đâu có cần VBA gì đâu !!!!!!!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối