Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 46
    Ðề: Hỏi, đáp về lập trình VBA trong Excel.

Trích dẫn Gửi bởi phungnt
    Anh Bé ơi
    Hiện nay em gặp trường hợp như thế này. em có hay workbook khác nhau.
    Workbook 1: có chưa sheet1, sheet2, sheet3
    Workbook 2: dùng để tổng hợp số liệu của 3 sheet1,2,3 của Workbook1 và trên sheet 1 của workbook2 có 3 nút nhấn của sheet1,2,3. Khi em vào workbook2 để em nhập dữ liệu thì em chọn nút nhấn 1 thì sheet1 của workbook1 hiện lên -> khi đó em fill data trên sheet 1 của workbook1 -> khi nhập xong data trên sẽ tự động bỏ vào sheet 1 của workbook 2.

Thanks Anh
    Em nêu anh chưa hiểu, tại sao phải dùng đến 2 Workbook (cần giải thích rõ), theo anh chỉ dùng 1 cái Workbook, trong đó 1 sheet dùng tổng hợp 3 sheet còn lại và tại sheet tổng hợp tạo 3 cái Shapes tạo link đến các sheet, muốn đến sheet nào thì click vào Shapes nó tự di chuyển đến sheet đó.
    Hoặc có thể tạo 1 sheet chứa dữ liệu còn các sheet khác dùng để phân loại và dùng Validation tạo 1 Lít dùng chọn 1 loại nào đó nó tự động phân tích dữ liệu đó ra, cũng có thể dùng PivotTable dể tổng tổng hợp và phân tích dữ liệu, chưa hiểu ý em nên anh chẵng biết dùng giải pháp nào, nêu muốn cụ thể hóa thì em gửi File dữ liệu qua cho anh và nêu nội dung cụ thể trong đó anh mới biết được.

Hi Anh
    Dạo này em bạn quá ko vào. Thanks anh đã gợi ý em đang làm cái file trong 1 workbook khi nào xong em post lên để anh xem. Khi nào anh rãnh anh làm dùm em file kia nha.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Em nêu anh chưa hiểu, tại sao phải dùng đến 2 Workbook (cần giải thích rõ), theo anh chỉ dùng 1 cái Workbook, trong đó 1 sheet dùng tổng hợp 3 sheet còn lại và tại sheet tổng hợp tạo 3 cái Shapes tạo link đến các sheet, muốn đến sheet nào thì click vào Shapes nó tự di chuyển đến sheet đó.
    Hoặc có thể tạo 1 sheet chứa dữ liệu còn các sheet khác dùng để phân loại và dùng Validation tạo 1 Lít dùng chọn 1 loại nào đó nó tự động phân tích dữ liệu đó ra, cũng có thể dùng PivotTable dể tổng tổng hợp và phân tích dữ liệu, chưa hiểu ý em nên anh chẵng biết dùng giải pháp nào, nêu muốn cụ thể hóa thì em gửi File dữ liệu qua cho anh và nêu nội dung cụ thể trong đó anh mới biết được.

Hix, mình có mua sách liên quan đến vấn đề này, nhưng chưa có bài tập để thực hành và cũng chưa biết làm thế nào. Mọi người ai có bài tập thì up lên để mọi người cùng làm.

Hix, mình có mua sách liên quan đến vấn đề này, nhưng chưa có bài tập để thực hành và cũng chưa biết làm thế nào. Mọi người ai có bài tập thì up lên để mọi người cùng làm.
    Bạn hãy cho biết ngành đang làm của bạn hay ngành đang học của bạn

/(hi ấy đảm bảo bài tập sẽ giúp ích bạn hơn!

Trước mắt bạn thử lấy 1 trang tính làm form nhập dữ liệu vô 1 trong 3 CSDL sau:

(1) Nhân sự [STT], [MaNV], [HoDem], [Ten], [NgaySinh], [HSL] (hệ số lương), [BacLuong], [NgachLuong],. . .

(2) [STT], [MaHg], [TenHang], [DVT], [SoLuong], [DonGia], [TTien],. . .

(3) [Ngay],[SoCT], [MaCT], [DienGiai], [TKNo], [TKCo], [SoTienFS],. . .

Trích dẫn Gửi bởi TQChanh
    Bạn hãy cho biết ngành đang làm của bạn hay ngành đang học của bạn

/(hi ấy đảm bảo bài tập sẽ giúp ích bạn hơn!

Trước mắt bạn thử lấy 1 trang tính làm form nhập dữ liệu vô 1 trong 3 CSDL sau:

(1) Nhân sự [STT], [MaNV], [HoDem], [Ten], [NgaySinh], [HSL] (hệ số lương), [BacLuong], [NgachLuong],. . .

(2) [STT], [MaHg], [TenHang], [DVT], [SoLuong], [DonGia], [TTien],. . .

(3) [Ngay],[SoCT], [MaCT], [DienGiai], [TKNo], [TKCo], [SoTienFS],. . .
    Hihi, em cũng biết chút về kế toán. Hi, anh đưa bài tập kèm theo đáp án luôn nhé (nhưng mờ bài tập từ dễ nhất anh nhé ), vì vấn đề này em tự tìm hiểu nên cũng chưa biết bắt đầu từ đâu

Trích dẫn Gửi bởi levanninh
    Hihi, em cũng biết chút về kế toán. Hi, anh đưa bài tập kèm theo đáp án luôn nhé (nhưng mờ bài tập từ dễ nhất anh nhé ), vì vấn đề này em tự tìm hiểu nên cũng chưa biết bắt đầu từ đâu
    Bài tập kèm theo, bài này em tự tìm hiểu.
    http://www.**************/forum/excel-va-vba/tao-1-sheet-nhu-form-de-nhap-lieu.181709.html

. . em cũng biết chút về kế toán; vì vấn đề này em tự tìm hiểu nên cũng chưa biết bắt đầu từ đâu
    Bắt đầu từ việc nhập liệu bạn à!

(Mình thì không rõ ngành kế toán của bạn lắm); Nhưng lâu n ay bạn nhập liệu "bằng tay" (thủ công là như thế nào?)

Thí dụ các trường (cột) để bạn nhập số liệu mới vô đó.
    Bạn hãy đưa mô tả hay hình ảnh đó lên đây để chúng ta tiếp tục.

(Mình muốn rằng bạn học đến đâu là hành luôn đến đó luôn & bạn đừng cho là mình đòi hỏi quá đáng nha.)

Thân! :sorrynha:

Dear Anh Bé
    Dạo này anh ẩn hả không thấy anh viết bài? Em đang có 1 vấn đề như sau.
    Em muốn viết 1 đoạn code khi mở file lên nó sẽ tự động khóa pass cho các sheet cần khóa.

Thanks Anh

Trích dẫn Gửi bởi phungnt
    Dear Anh Bé
    Dạo này anh ẩn hả không thấy anh viết bài? Em đang có 1 vấn đề như sau.
    Em muốn viết 1 đoạn code khi mở file lên nó sẽ tự động khóa pass cho các sheet cần khóa.

Thanks Anh
    Muốn khóa thì phải có tên các sheet cần khóa (vì có sheet khóa, sheet không khóa).
    Cái này trong Excecl cũng có sẳn rồi sao em không dùng cho tiện. Muốn khóa sheet nào thì vào Tools > Protection > Protect Sheeet nhập Password xong nhấn OK và nhập tiếp Password y như lần đầu và nhấn OK là hòan tất.
    Máy nhà anh thời gian gần đây vào các diễn đàn khác thì không sao, nhưng diễn đàn kế toán thì không vào được với lại anh thấy anh em trên diễn đàn chỉ biết hỏi mà thiếu sự động viên cho người trả lời nên anh cũng hết thiện chí, vì vậy thời gian gần đây anh dùng nhiều thời gian cho việc nghiên cứu để nâng cao kiến thức sẽ bổ ích hơn là trả lời trên diễn đàn.

Trích dẫn Gửi bởi be09
    Máy nhà anh thời gian gần đây vào các diễn đàn khác thì không sao, nhưng diễn đàn kế toán thì không vào được với lại anh thấy anh em trên diễn đàn chỉ biết hỏi mà thiếu sự động viên cho người trả lời nên anh cũng hết thiện chí, vì vậy thời gian gần đây anh dùng nhiều thời gian cho việc nghiên cứu để nâng cao kiến thức sẽ bổ ích hơn là trả lời trên diễn đàn.
    Ui giời, ai lại đi so đo thế, có câu "giúp người là giúp mình" mà.

Trang 2 của 5 Đầu tiênĐầu tiên 1234 ... CuốiCuối