Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 19

Hàm Vlookup với hình ảnh

Xin chào các bạn,
    Mình đang làm file quản lý nhân viên cho cty.Mình gặp khó khăn trong việc đưa ảnh nhân viên vào file.Mình đã dùng hàm vlookup rồi mà ko được.Ví dụ mình dùng vlookup cho nhân viên mã số v001 thì nó lên tất cả mọi thông tin về nhân viên đó trừ ảnh của nhân viên là không được.Vậy các bạn có cách làm nào không thì giúp mình với.Xin cảm ơn các bạn

Ðề: HÀM VLOOKUP VỚI HÌNH ẢNH

Bạn có thể nói rõ hơn không? Mình chưa hiểu lắm.
    Data là có sẵn rồi đúng không hay sao bạn?
    Bạn có thể minh họa bằng hình ảnh để mình hiểu hơn không?

Thân !

Trích dẫn Gửi bởi DamiSoftware
    Bạn có thể nói rõ hơn không? Mình chưa hiểu lắm.
    Data là có sẵn rồi đúng không hay sao bạn?
    Bạn có thể minh họa bằng hình ảnh để mình hiểu hơn không?

Thân !
    Chào bạn, đúng là sheet data đã có sẵn, nó chứa đầy đủ thông tin về nhân viên đó , ví dụ như họ tên, nơi ở , bằng cấp chuyên môn, mức lương, hình ảnh...
    Ở sheet chi tiết để in thông tin nhân viên đã có đầy đủ thông tin cần in ra và dùng vlookup để nó lấy thông tin : ví dụ ở phần họ tên thì họ tên là phần cho sẵn ở sheet này rồi và look up đến data tương thích với mã số là có thể lấy được thông tin về nhân viên này.

Bạn cố giúp mình nhé.Cảm ơn bạn

Theo mình, lấy hình bằng Vlookup là không được rồi, vì hình bạn đưa vào excel là 1 object chứ không phải là dữ liệu nằm trong cell để mà lookup.
    Thiết nghĩ phải tìm cách khác thôi, hiện tại chưa tìm ra cách nào (nhưng vẫn đang tìm cách tiếp cho bạn!)

Thân.

ps: à, quên nữa, bạn xem Cell có chèn ảnh nhân viên ở dạng nào thế? Và các ảnh đó có nằm chung trong 1 thư mục nào đó trên PC của bạn không?

Trích dẫn Gửi bởi DamiSoftware
    Theo mình, lấy hình bằng Vlookup là không được rồi, vì hình bạn đưa vào excel là 1 object chứ không phải là dữ liệu nằm trong cell để mà lookup.
    Thiết nghĩ phải tìm cách khác thôi, hiện tại chưa tìm ra cách nào (nhưng vẫn đang tìm cách tiếp cho bạn!)

Thân.

ps: à, quên nữa, bạn xem Cell có chèn ảnh nhân viên ở dạng nào thế? Và các ảnh đó có nằm chung trong 1 thư mục nào đó trên PC của bạn không?
    Chào bạn,
    Ảnh được đưa vào file theo cách insert picture bình thương thôi.Ảnh nằm trên cùng một folder.
    Cảm ơn bạn

Theo mình được biết thì hàm Vlookup đó thì dùng được cho các File dữ liệu thôi, còn hình ảnh thì phải dùng phần mềm nè

Trích dẫn Gửi bởi Gold 9999
    Chào bạn,
    Ảnh được đưa vào file theo cách insert picture bình thương thôi.Ảnh nằm trên cùng một folder.
    Cảm ơn bạn
    Bạn có thể trích ra một sheet data (của một vài ba nhân viên) để mình xem bạn bố trí data của nhân viên như thế nào (số liệu và ảnh có thể không cần chính xác của nhân viên).Như thế mới có thể có cách chính xác! :thumbup:

Bạn up file đính kèm xls lên trực tiếp forum luôn cho nó tiện nè! Nén rar lại là xong ý mà ! :iagree:

Bạn có thể viết 1 đoạn macro ngắn để đổi source của cái pic đó.
    Đặt vào event nào đó để thực hiện macro đó (chẳng hạn đặt vào "click" của pic đó hoặc đặt vào 1 cái button nào đó...).
    Tóm lại: trước khi in bạn cần thay cái ảnh đó bằng cái ảnh khác. Vậy làm cái macro để "bán tự động hoá" công việc thay ảnh đó.

Trích dẫn Gửi bởi muontennguoi
    Bạn có thể viết 1 đoạn macro ngắn để đổi source của cái pic đó.
    Đặt vào event nào đó để thực hiện macro đó (chẳng hạn đặt vào "click" của pic đó hoặc đặt vào 1 cái button nào đó...).
    Tóm lại: trước khi in bạn cần thay cái ảnh đó bằng cái ảnh khác. Vậy làm cái macro để "bán tự động hoá" công việc thay ảnh đó.
    Bạn nói rõ hơn được ko?Bạn giúp mình đoạn macro đó được ko?Cảm ơn bạn.

Theo mình biết thì Excel đơn thuần thì không có hình ảnh. Có thể trong Macro thì có nhưng mình cũng chưa biết để mình xem lại xem.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối