Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 3 của 3

Xây dựng CSDL in hóa đơn thanh toán tiền bắt đầu như thế nào?

Mình muốn xây dựng một chương trình Access để IN hoá đơn thanh toán tiền cho khách.( cụ thể là khách uống cafe)
    Đơn giản thôi,chỉ có một Form như thế này.
    Gồm các Txt sau:
    Tên số bàn: Bàn 1,bàn 2...
    Loại hàng: Cà phê,nước cam...
    Quy cách: ly,chai
    Số lượng:1,2,3..
    Thành tiền:Tống sô tiền
    Khi mà khách hàng đến thanh toán tiền ở bàn số 4 chẳng hạn,thì mình nhấn nút IN,nó sẽ xuất hiẹn cho mình cái Paramet để đánh số Bàn rồi xuất ra Report,dùng Máy IN in ra.Nhưng cái này thì mình học hỏi trên diễn đàn đã làm được.
    TUy nhiên mình không thiết kế được CSDL.
    Quy trình:Khách tại bạn số 4 kêu cafe chẳng hạn, rồi mình đem cafe đến,sau khi uống sau thanh toán tiền.Sau đó xoá số bàn này đi.chỉ có bao nhiêu đây,nhưng do trình độ có hạn chưa thiết kế được,anh em nào ngẫu hứng xây dựng hay hướng dẫn cho.Mình có xây dựng nhưng khi Create RelationShip nó báo lỗi các bạn ah.

Ðề: Xây dựng CSDL in hóa đơn thanh toán tiền bắt đầu như thế nào?

Trích dẫn Gửi bởi ngocchung89
    Mình muốn xây dựng một chương trình Access để IN hoá đơn thanh toán tiền cho khách.( cụ thể là khách uống cafe)
    Đơn giản thôi,chỉ có một Form như thế này.
    Gồm các Txt sau:
    Tên số bàn: Bàn 1,bàn 2...
    Loại hàng: Cà phê,nước cam...
    Quy cách: ly,chai
    Số lượng:1,2,3..
    Thành tiền:Tống sô tiền
    Khi mà khách hàng đến thanh toán tiền ở bàn số 4 chẳng hạn,thì mình nhấn nút IN,nó sẽ xuất hiẹn cho mình cái Paramet để đánh số Bàn rồi xuất ra Report,dùng Máy IN in ra.Nhưng cái này thì mình học hỏi trên diễn đàn đã làm được.
    TUy nhiên mình không thiết kế được CSDL.
    Quy trình:Khách tại bạn số 4 kêu cafe chẳng hạn, rồi mình đem cafe đến,sau khi uống sau thanh toán tiền.Sau đó xoá số bàn này đi.chỉ có bao nhiêu đây,nhưng do trình độ có hạn chưa thiết kế được,anh em nào ngẫu hứng xây dựng hay hướng dẫn cho.Mình có xây dựng nhưng khi Create RelationShip nó báo lỗi các bạn ah.
    Thêm một trường ThanhToan kiểu Yes/No. Khi khách thanh toán thì Yes, ngược lại là No, Căn cứ vào cái trường này, bàn nào chưa thanh toán thì cho lệnh in và chuyển ngược về No để tiếp tục lần khác

Ðề: Xây dựng CSDL in hóa đơn thanh toán tiền bắt đầu như thế nào?

Xây dựng các bảng sau:

Danh mục hàng: (mahang(key),tenhang,dvt,dongia...)
    Danh mục bàn: (maban(key),tenban,...)
    Đặt hàng: (stt(autokey),ngayban,maban,mahang,soluong,dongia, thanhtien...)
    Nhật ký Bán hàng: (stt(autokey),ngayban,maban,mahang,soluong,dongia, thanhtien...)

Xử lý:
    B1. Nhập danh mục hàng và bàn.
    B2. Khi khách vào 1 bàn và gọi hàng, Insert dữ liệu vào bảng Đặt hàng.
    B3. Khách thanh toán, dùng report với dataSource là query để truy vấn bảng Đặt hàng với điều kiện maban = bàn cần thanh toán. In ra, dùng lệnh Insert từ bảng Đặt hàng vào Nhật ký bán hàng nơi maban = bàn thanh toán, xóa các record tại bảng Đặt hàng nơi maban = bàn thanh toán
    B4. Thống kê doanh số bán trong ngày từ nguồn bảng Nhật ký bán hàng.

Relationship:
    [Danh mục hàng] (mahang) 1->N [Đặt hàng] (mahang)
    [Danh mục bàn] (maban) 1->N [Đặt hàng] (maban)

[Danh mục hàng] (mahang) 1->N [Nhật ký bán hàng] (mahang)
    [Danh mục bàn] (maban) 1->N [Nhật ký bán hàng] (maban)