Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Chủ đề: Xếp hạng trong SQL

Xếp hạng trong SQL

Xin chào mọi người.
    Mình đang làm đề tài quản lý bóng đá.Trong đó có phần xếp hạng theo điểm của đội bóng. nếu trùng điểm thì xếp theo hiệu số bàn thắng.
    Mình làm trên SQL server 2000. nhưng quả thật là mình không biết viết truy vấn làm sao nữa.
    Mong mọi người hướng dẫn cho mình biết làm thế nào để viết một hàm xếp hạng trong SQL server sử dụng câu truy vấn SQL(gần như tương tự bên Access của mình).
    Vì mình không biết post thắc mắc ở đâu nên xin phép post tại đây. mong các bạn thông cảm.
    Cảm ơn!

Ðề: Xếp hạng trong SQL

Trích dẫn Gửi bởi TranDang
    Xin chào mọi người.
    Mình đang làm đề tài quản lý bóng đá.Trong đó có phần xếp hạng theo điểm của đội bóng. nếu trùng điểm thì xếp theo hiệu số bàn thắng.
    Mình làm trên SQL server 2000. nhưng quả thật là mình không biết viết truy vấn làm sao nữa.
    Mong mọi người hướng dẫn cho mình biết làm thế nào để viết một hàm xếp hạng trong SQL server sử dụng câu truy vấn SQL(gần như tương tự bên Access của mình).
    Vì mình không biết post thắc mắc ở đâu nên xin phép post tại đây. mong các bạn thông cảm.
    Cảm ơn!
    Tương tự như Access thôi bạn ạ. Vẫn là
    SELECT ...
    FROM ...
    Where ....
    GROUP BY
    ORDER BY ... [DESC]

cái đó là sắp xếp chứ không phải xếp hạng
    Vẫn không có cách nào sao
    Buồn quá

cái đó là sắp xếp chứ không phải xếp hạng
    Vẫn không có cách nào sao
    Buồn quá
    Thế cấu trúc table của bạn thế nào?

DoiBong(Madoibong,tendoibong,sotranthang,sotranthu a,sotranhoa,sobanthang,sobanthua,diem,hieuso,XepHa ng)
    Đã có hiệu số và điểm rồi. bây giờ là phải tính cột xếp hạng theo thứ tự ưu tiên ví dụ như:ưu tiên xếp điểm trước,số bàn thắng trước hay là hiệu số)

DoiBong(Madoibong,tendoibong,sotranthang,sotranthu a,sotranhoa,sobanthang,sobanthua,diem,hieuso,XepHa ng)
    Đã có hiệu số và điểm rồi. bây giờ là phải tính cột xếp hạng theo thứ tự ưu tiên ví dụ như:ưu tiên xếp điểm trước,số bàn thắng trước hay là hiệu số)
    Vậy thì cũng vòng vòng là sắp xếp thôi! Vẫn dùng ORDER BY ... [DESC] . Tiêu chí nào đặt trước thì nó ưu tiên sort trước!

Ok! Làm được rôì.
    Cái khó mà mình nói ở đây là xếp đồng hạng đó
    Cảm ơn bạn đã quan tâm.
    Thanks bạn nhiều nhiều