Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

PM Fast Acounting bị lỗi

Em mới mua phần mềm KT Fast Acounting phiên bản 2012.
    Trước em sử dụng bản 2006
    Khi em mới đưa dữ liệu của những năm trc lấy ra từ bản 2006 vào bản 2012 thì bản 2012 cứ báo không cân ở bảng cân đối kế toán, trong khi mình mở bảng cân đối kế toán ra thì thực tế nó vẫn đang cân, nhưng không hiểu sao PM nó cứ báo ko cân.
    Hỏi nhân viên bán PM Fast thì họ cứ trì hoãn bảo để họ nghiên cứu xem lý do tại sao PM cứ báo như vậy.
    Em bực mình quá, bjo ko bit làm thế nào nữa.
    Có ai đã vấp phải trường hợp như em giúp em với!

Ðề: PM Fast Acounting bị lỗi

Trích dẫn Gửi bởi habeo85
    Khi em mới đưa dữ liệu của những năm trc lấy ra từ bản 2006 vào bản 2012 thì bản 2012 cứ báo không cân ở bảng cân đối kế toán, trong khi mình mở bảng cân đối kế toán ra thì thực tế nó vẫn đang cân, nhưng không hiểu sao PM nó cứ báo ko cân.
    Hỏi nhân viên bán PM Fast thì họ cứ trì hoãn bảo để họ nghiên cứu xem lý do tại sao PM cứ báo như vậy.
    FAST k có phiên bản 2012 bạn ơi, nhưng mình đoán là bạn vừa nâng cấp lên phiên bản 10.2

Trong phiên bản mới chương trình có tính năng cảnh bảo trên bảng CĐKT khi bên tài sản và nguồn vốn k cân.

Nếu bạn nhìn bằng mắt thường và cộng thủ công vẫn cân mà chương trình vẫn cảnh báo thì nguyên nhân có thể là do vấn đề làm tròn số (bên TS = 1 000,01, còn bên NV = 1 000). Nguyên nhân có thể do trong quá trình lấy số liệu từ bản cũ sang hoặc cơ chế làm tròn số của 2 phiên bản khác nhau.

Bạn cứ gọi cho Phòng bản hành tại các khu vực và yêu cầu cho 1 cái hạn cụ thể để xử lý cho bạn lỗi này (theo mình biết quy đinh của công ty là không được vượt quá 48h làm việc).

Tks!

Bên bạn làm báo cáo tài chính theo quyết định 48 đúng không? Nhiều doanh nghiệp sử dụng phần mềm Fast theo quyết định 48 thì lên bảng cân đối kế toán cảnh báo không cân nhưng thực tế là cân rồi. Câu cảnh báo này không ảnh hưởng gì đâu! Bạn cứ làm bình thường thôi

Fast dĩ nhiên là có lỗi, những lỗi này chưa là gì đâu bạn ơi. Mình cũng gặp khối lỗi, và cứ bị cái là mình lại tố lên sếp mình để sếp mình làm việc, chứ thời gian đâu mà gào đến nhân viên. Để sếp gào sếp nhanh hơn.

Fast dĩ nhiên là có lỗi, những lỗi này chưa là gì đâu bạn ơi. Mình cũng gặp khối lỗi, và cứ bị cái là mình lại tố lên sếp mình để sếp mình làm việc, chứ thời gian đâu mà gào đến nhân viên. Để sếp gào sếp nhanh hơn.
    Nói chung dùng phần mềm thì không tránh được lỗi đâu. Không lỗi do phần mềm thì cũng do người dùng hoặc do máy tính....Thế nên mới có việc bảo hành bảo trì phần mềm chứ. Còn ông phần mềm nào nói là phần mềm không bị lỗi thì hỏi công ty đó xem họ có phòng bảo hành không nhé.Hihi

Sếp ơi, thế so sánh thủ công là như nào? Ko phải so tổng nguồn vốn và tổng ts ah? VN quay trở lại dùng tiền hào, tiền xu từ bao h mà cs "phẩy" vậy sếp?

Trích dẫn Gửi bởi duckhoa_tl
    Sếp ơi, thế so sánh thủ công là như nào? Ko phải so tổng nguồn vốn và tổng ts ah? VN quay trở lại dùng tiền hào, tiền xu từ bao h mà cs "phẩy" vậy sếp?
    K dùng tiền hào, tiền xu, nhưng trong quá trình tính toán cộng trừ nhân chia thì sẽ phát sinh phần thập phân, lúc đó nếu không làm tròn thì sẽ sinh ra lỗi như vậy.

Mình k hiểu bạn nói ý trên là muốn nói j nữa. Hic!

Bạn ko phải check thủ công bằng cách lấy máy tính cộng đâu. Trong các phiên bản Fast từ 10.0 trở đi thì Fast có chức năng kiểm tra báo cáo (bảng cân đối kế toán) trong phân hệ hệ thống. Bạn click vào chức năng đó và kiểm tra. Nếu chương trình kiểm tra mà không có sự chênh lệch gì thì bạn đã làm okie rồi, cái cảnh báo kia chắc bị thừa.

Hi hi, tôi làm 1 BCTC với File kết xuất Excel từ Fast, bảng CĐTK cho 242 vừa có số dư Có, vừa có số dư Nợ do có mở chi tiết cho 242 -> Chức năng kiểm tra gì kỳ cục.

Trích dẫn Gửi bởi pqhung091965
    Hi hi, tôi làm 1 BCTC với File kết xuất Excel từ Fast, bảng CĐTK cho 242 vừa có số dư Có, vừa có số dư Nợ do có mở chi tiết cho 242 -> Chức năng kiểm tra gì kỳ cục.
    Nghe hay wá, ko bít bạn dùng phiên bản nào đó, còn bảo hành ko thì gọi chửi um lên chứ?