Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 5 của 5

Chủ đề: Sửa sai trong Acsoft

Sửa sai trong Acsoft

Mình đã nộp BCTC năm 2008 rồi nhưng bây giờ mới phát hiện sai sót: Mình có nhập khẩu 2 mặt hàng nhung khi nhập vào máy thì nhập lộn tên của các mặt hàng với nhau. Mình đã sưă lại nhưng ko bít có ảnh hưởng gì tới BCTC ko? Sủă như thế nào để ko ảnh hưởng tới BCTC? Hàng này cũng đã xuất bán
    VD: Mặt hàng----------sổ lượng-------------------Trị giá
    -------A------------------50---------------------6.292.800
    -------B------------------85---------------------16.328.160

Nhưng mình lại nhập là:

Mặt hàng----------sổ lượng-------------------Trị giá
    -------A------------------85---------------------16.328.160
    -------B------------------50---------------------6.292.800

Ðề: Sửa sai trong Acsoft

Trích dẫn Gửi bởi hong duyen
    Mình đã nộp BCTC năm 2008 rồi nhưng bây giờ mới phát hiện sai sót: Mình có nhập khẩu 2 mặt hàng nhung khi nhập vào máy thì nhập lộn tên của các mặt hàng với nhau. Mình đã sưă lại nhưng ko bít có ảnh hưởng gì tới BCTC ko? Sủă như thế nào để ko ảnh hưởng tới BCTC? Hàng này cũng đã xuất bán
    VD: Mặt hàng----------sổ lượng-------------------Trị giá
    -------A------------------50---------------------6.292.800
    -------B------------------85---------------------16.328.160

Nhưng mình lại nhập là:

Mặt hàng----------sổ lượng-------------------Trị giá
    -------A------------------85---------------------16.328.160
    -------B------------------50---------------------6.292.800
    Trong ACSOFT có mục điều chỉnh
    +vàomục điều chỉnh: gõ tài khoản Nợ 1561 - tìm theo time hoặc số chứng từ.tốt nhất là theo số chứng từ thì nhanh, dễ hơn, rồi chình trực tiếp trên đơn hàng đó là ok mà. Chỉnh xong thì accept.
    + Bạn nói hàng đã bán, vậy khi nhập sai hàng nhập- lúc bạn nhập tới việc xuất bán mặt hàng A và B tất nhiên hàng trong kho không đủ để bạn bán. Nói hơi dài dòng. Ví dụ xét mặt hàng B:
    Khi bạn gõ số lượng bán mặt hàng B là 85- trong khi đó trog kho của bạn có 50(do bạn nhâp sai số lượng hàng 8-): thì fần mềm sẽ tự động thông báo cho bạn biết rằng: số lượng trong kho chỉ = 50, tức là âm kho.
    Gõ lộn đơn giá và số lượng chứ ko fải gõ lộn thành tiền vì phần mềm tự động nhảy thành tiền(giá trị), nói như bạn chưa dúng!

vậy bạn ko nhận ra vấn đề này?vì mình đã và đang từng dùng PM này!

Bạn đã xuất hết chưa hay vẫn còn tồn kho????

Trích dẫn Gửi bởi Hermione2
    Trong ACSOFT có mục điều chỉnh
    +vàomục điều chỉnh: gõ tài khoản Nợ 1561 - tìm theo time hoặc số chứng từ.tốt nhất là theo số chứng từ thì nhanh, dễ hơn, rồi chình trực tiếp trên đơn hàng đó là ok mà. Chỉnh xong thì accept.
    + Bạn nói hàng đã bán, vậy khi nhập sai hàng nhập- lúc bạn nhập tới việc xuất bán mặt hàng A và B tất nhiên hàng trong kho không đủ để bạn bán. Nói hơi dài dòng. Ví dụ xét mặt hàng B:
    Khi bạn gõ số lượng bán mặt hàng B là 85- trong khi đó trog kho của bạn có 50(do bạn nhâp sai số lượng hàng 8-): thì fần mềm sẽ tự động thông báo cho bạn biết rằng: số lượng trong kho chỉ = 50, tức là âm kho.
    Gõ lộn đơn giá và số lượng chứ ko fải gõ lộn thành tiền vì phần mềm tự động nhảy thành tiền(giá trị), nói như bạn chưa dúng!

vậy bạn ko nhận ra vấn đề này?vì mình đã và đang từng dùng PM này!
    mình xuất chưa hết.đúng là mình đã nhập sai số lượng và đơn giá. Mình đã điều chỉnh số lượng và đơn giá rồi. Vậy có ảnh hưởng gì tới nghiệp vụ xuất trước đó ko?PM có tự động diều chỉnh ko Bạn?
    Do ko đủ Sl xuất nên mình mới bít là mình sai
    -----------------------------------------------------------------------------------------
    Chắc ko ảnh hưởng gì tới BCTC đúng ko bạn?

mình thấy nó đâu có ảnh hưởng j đến BCTC đâu nhỉ, hàng tồn kho của bạn vẫn như vậy, doanh thu giá vốn cũng đâu có j khác,
    bạn chỉ cần sửa lại tên hàng hoá là đc thôi mà