Tìm việc làm nhanh, tiết kiệm thời gian là nỗi trăn trở của khá nhiều người đang tìm việc và đặc biệt là các bạn sinh viên mới tốt nghiệp ra trường. Sau đây, mình xin chia sẻ một số mẹo nhỏ giúp các bạn tìm việc nhanh chóng.

1. Xác định công việc mục tiêu

Bạn cần phải xác định được công việc mà bạn muốn làm. Ví dụ bạn cần một công việc đúng chuyên ngành hay công việc gần đúng chuyên ngành. Khi xác định thành công điều này bạn chuyển sang giai đoạn săn việc thôi nào.

2. Tìm kiếm việc làm trên các website tuyển dụng lớn

Bạn nên tìm kiếm việc làm tại các website tuyển dụng lớn vì trên các web này các công việc được cập nhật thường xuyên với số lượng lớn và theo rất nhiều ngành nghề khác nhau. Và hầu hết các nhà tuyển dụng lớn muốn tìm được các ứng viên tiềm năng đều phải thông qua website như này. Có một số website tuyển dụng uy tín bạn có thể tham khảo như: website với khá nhiều các việc làm tiếng nhật, tiếng hàn với mức lương hấp dẫn như: http://www.vncareer.com.vn, vieclam24h, vietnamwork, mywork, ...

3. Lọc danh sách các việc làm theo mục tiêu

Để tiết kiệm thơi gian, công sức và chi phí trong quá trình tìm việc làm bạn nhất định phải thực hiện bước này. Thông thường một danh sách về tin việc chỉ nên khoảng 5-6 việc được sắp xếp theo mức độ ưu tiên tùy thuộc vào mục tiêu của bạn.

4. Hoàn thiện CV và hồ sơ xin việc

Sau khi lựa chọn được các công việc theo đúng mục tiêu bạn chuyển đến bước hoàn thiện CV và hồ sơ. Có một mẹo là bạn nên dựa vào các phần mô tả công việc mà nhà tuyển dụng đã đưa ra để hoàn thiện CV cũng như hồ sơ của mình.

5. Gửi CV và chờ phỏng vấn

Sau khi đã trải qua đầy đủ các bước trên thì việc của bạn là gửi CV và chờ nhà tuyển dụng gọi đi phỏng vấn thôi.

Trên đây là một vài chia sẻ của cá nhân mình về quá trình tìm việc làm dựa trên kinh nghiệm của chính bản thâ. Mong rằng nó có thể hữu ích với các bạn. Chúc các bạn tìm được công việc đúng nguyện vọng.