Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 7 của 7

Số liệu trên Báo cáo tài chính không khớp với tờ khai thuế GTGT hàng tháng

Cả nhà ơi! Giúp mình với!
    Mình mới vào làm ở công ty này mấy tháng. Giờ công ty chuẩn bị quyết toán thuế 2 năm 2008, 2009 nên mình phải hoàn thiện sổ sách 2 năm này.
    Sổ sách 2009 mình làm số phát sinh thì không có vấn đề gì. Nhưng đến khi làm sổ sách 2008 thì phát hiện ra số liệu giữa Báo cáo tài chính cuối năm không khớp với số liệu trên tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Mình không biết phải xử lý như thế nào bây giờ.
    - Nếu điều chỉnh sổ sách theo tờ khai VAT hàng tháng thì tất cả số liệu sổ sách đều không khớp với Báo cáo tài chính cuối năm 2008. Dẫn đến Báo cáo tài chính cuối năm 2008 bị sai và ảnh hưởng đến số liệu đầu và cuối năm 2009 cũng sai theo.
    - Nếu điều chỉnh sổ sách theo Báo cáo tài chính thì cũng không được. Vì sắp tới cơ quan thuế vào quyết toán. Mà theo mình được biết thì cơ sở để cơ quan thuế quyết toán chủ yếu dựa vào tờ khai VAT hàng tháng.
    Mình không biết phải đều chỉnh như thế nào bây giờ. Vì kiểu gì khi quyết toán cũng sẽ bị phạt. Một số sổ sách năm 2008 thì đã làm theo khớp với BCTC, còn riêng 1331, 3331, 33312 thì đang bị lệch mà mình nghĩ những Tài khoản này mới quan trọng.
    Mình nên làm thế nào bây giờ? Cả nhà đưa ý kiến giúp mình với vì tháng 5 là bên thuế sang quyết toán rồi! Hu hu...

Ðề: Số liệu trên Báo cáo tài chính không khớp với tờ khai thuế GTGT hàng tháng

oai. trường hợp sai báo cáo tài chính là gay rồi. sai ở mức độ nào phạt ở mức độ đó thôi

Trích dẫn Gửi bởi mercury1911
    Cả nhà ơi! Giúp mình với!
    Mình mới vào làm ở công ty này mấy tháng. Giờ công ty chuẩn bị quyết toán thuế 2 năm 2008, 2009 nên mình phải hoàn thiện sổ sách 2 năm này.
    Sổ sách 2009 mình làm số phát sinh thì không có vấn đề gì. Nhưng đến khi làm sổ sách 2008 thì phát hiện ra số liệu giữa Báo cáo tài chính cuối năm không khớp với số liệu trên tờ khai thuế GTGT hàng tháng. Mình không biết phải xử lý như thế nào bây giờ.
    - Nếu điều chỉnh sổ sách theo tờ khai VAT hàng tháng thì tất cả số liệu sổ sách đều không khớp với Báo cáo tài chính cuối năm 2008. Dẫn đến Báo cáo tài chính cuối năm 2008 bị sai và ảnh hưởng đến số liệu đầu và cuối năm 2009 cũng sai theo.
    - Nếu điều chỉnh sổ sách theo Báo cáo tài chính thì cũng không được. Vì sắp tới cơ quan thuế vào quyết toán. Mà theo mình được biết thì cơ sở để cơ quan thuế quyết toán chủ yếu dựa vào tờ khai VAT hàng tháng.
    Mình không biết phải đều chỉnh như thế nào bây giờ. Vì kiểu gì khi quyết toán cũng sẽ bị phạt. Một số sổ sách năm 2008 thì đã làm theo khớp với BCTC, còn riêng 1331, 3331, 33312 thì đang bị lệch mà mình nghĩ những Tài khoản này mới quan trọng.
    Mình nên làm thế nào bây giờ? Cả nhà đưa ý kiến giúp mình với vì tháng 5 là bên thuế sang quyết toán rồi! Hu hu...
    Đây hình như là tình hình chung thì phải, cái này ngta gọi là "ai ăn ốc bắt tui đổ vỏ nè", khì khì.
    Cách tốt nhất theo mình nghĩ thì bạn nên điều chỉnh lại BCTC 2008, 2009. Bạn điều chỉnh lại BCTC rồi in ra 3 bản nộp lại cho CCT. Bạn mình nhận làm thêm cho cty xd cũng gặp TH như bạn, dọn rác mệt lun. Và sau 1 time tham khảo ý kiến của các bậc tiền bối thì rút ra được 1 hướng giải quyết hợp lý nhất là====> chỉ còn cách điều chỉnh lại BCTC thôi.:muatumlum:

bạn ơi, điều chỉnh trên BCTC bằng cách nào vậy, bạn chỉ với được không, doanh nghiệp mình lạm cũng đang gặp vấn đề này nè???

Huhu!giúp mình với cả nhà ơi. Sắp cuối năm mình phải làm báo cáo tài chính mừ mình mới ra trường kg biết cần phải có gì để làm báo cáo tài chính hết và bắt đầu làm từ đâu.
    mong sự giúp đỡ của cả nhà. mail mình la: maingocnt@gmail.com. các bậc tiền bối đi trước xin giúp đỡ
    :tuivotoi:

Ðề: Re: Số liệu trên Báo cáo tài chính không khớp với tờ khai thuế GTGT hàng tháng

Trích dẫn Gửi bởi maingocnt
    Huhu!giúp mình với cả nhà ơi. Sắp cuối năm mình phải làm báo cáo tài chính mừ mình mới ra trường kg biết cần phải có gì để làm báo cáo tài chính hết và bắt đầu làm từ đâu.
    mong sự giúp đỡ của cả nhà. mail mình la: maingocnt@gmail.com. các bậc tiền bối đi trước xin giúp đỡ
    :tuivotoi:
    bạn muốn điều chính vấn đề này thì bạn phải vào sổ chi tiết các tài khoản bị lệch. sâu đó bạn tra giữa tờ khai thuế và sổ chi tiết bên bạn- > xem xét trên sổ chi tiết coi có phần thuế ở hóa đơn nào chưa nhập hoặc nhập nhầm số thuế.... -> khi kiển tra xong bạn điều chỉnh vào ngày khóa sổ tức ngày 31 / 12 năm báo cáo nếu thuế trên sổ Chi tiết > báo cáo thuế thì điều chỉnh giảm và ngược lại:
    VD: tháng 8/2008 thuế trên hóa đơn mua vào *** là 1 tr tiền VAT mà bạn nhở làm nhầm 10tr HĐ đó đã thanh toán bằng TM, và tới tháng 10/2008 có 1 HĐ VAT 1tr mà bạn ghi có 100 ngàn củng thanh toán bàng TM=> bạn điều chỉnh : Nợ TK 111/Có TK 1331: 8.1tr và ghi rỏ lú do điều chỉnh. tốt nhất bạn nên làm hẳn một bảng điều chỉnh các nghiệp vụ riêng sâu đó ghi điều chỉnh tổng hợp vào sổ để dễ cho việc giải trình

Bạn nên kiểm tra lại sổ với tờ khai xem ko khớp ở chỗ nào có nghiêm trọng ko có giả trình được lý do ko khớp đấy ko thì mới lo chứ, còn chuyện ko khớp này mình gặp nhiều rồi quyết toán có sao đâu, nếu mà ảnh hường nhiều đến số thuế phải nộp thì mới sợ ko thì cả sao cả.