Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Đăng ký hình thức kế toán ở công ty mới thành lập

E chào cả nhà. E thấy có rất nhiều bài nói về kế toán ở công ty mới thành lập. E đã đọc và tham khảo. E cũng mới vào làm ở một công ty mới thành lập, chưa có kinh nghiệm gì về kế toán. Công ty e mới thành lập tháng 1/2010. Những thủ tục ban đầu như đăng ký kd, nộp thuế môn bài... thì e ko phải làm. E mới chỉ làm tờ khai kê khai thuế GTGT tháng 1 và nộp thôi. Cho e hỏi cái gọi đăng ký hình thức kế toán là như thế nào ạ. E thấy là phải đăng ký trước cùng với những thủ tục kê khai ban đầu. Nhưng hiện tại ngoài kê khai thuế tháng 2 để chuẩn bị nộp. E vẫn chưa biết làm những gì nữa. Hic, ko có người hướng dẫn. E cứ mò lung tung. Phần mềm kế toán làm gì e cũng chưa nhìn thấy mặt mũi. Chỉ biết mình dc nhận về làm kế toán, nhưng ko biết cụ thể làm gì. Cả nhà giúp e với ạ.

Ðề: Đăng ký hình thức kế toán ở công ty mới thành lập

Trích dẫn Gửi bởi carot ngoc
    E chào cả nhà. E thấy có rất nhiều bài nói về kế toán ở công ty mới thành lập. E đã đọc và tham khảo. E cũng mới vào làm ở một công ty mới thành lập, chưa có kinh nghiệm gì về kế toán. Công ty e mới thành lập tháng 1/2010. Những thủ tục ban đầu như đăng ký kd, nộp thuế môn bài... thì e ko phải làm. E mới chỉ làm tờ khai kê khai thuế GTGT tháng 1 và nộp thôi. Cho e hỏi cái gọi đăng ký hình thức kế toán là như thế nào ạ. E thấy là phải đăng ký trước cùng với những thủ tục kê khai ban đầu. Nhưng hiện tại ngoài kê khai thuế tháng 2 để chuẩn bị nộp. E vẫn chưa biết làm những gì nữa. Hic, ko có người hướng dẫn. E cứ mò lung tung. Phần mềm kế toán làm gì e cũng chưa nhìn thấy mặt mũi. Chỉ biết mình dc nhận về làm kế toán, nhưng ko biết cụ thể làm gì. Cả nhà giúp e với ạ.
    Nếu công ty đăng kí theo hình thức nhật kí chung thì làm theo hình thức nhật kí chung, nếu bạn làm kế toán trên máy thì lưu vào máy nếu làm bằng tay giấy viết thì kẻ bảng nhật kí chung ghi chép tất cả các nghiệp vụ phát sinh ra,rùi kê vào sổ cái ,sổ chi tiết tất cả các nghiệp vụ về tiền mặt,mua hàng,bán hàng...theo hình thức nào trả góp hay gì đó ghi ra thôi.Rồi tập hợp các hóa đơn chứng từ để kê khai thuế,làm lương cho nhân viên....

Trích dẫn Gửi bởi hangnghiem
    Sau khi công ty bạn nhận được giấy phép đăng ký kinh doanh, được cấp mã số thuế xong bạn phải đăng ký chế độ kế toán, hình thức ghi sổ và phương pháp khấu hao với cơ quan thuế nơi quản lý công ty bạn.

làm trên phần mềm hay trên Excel là do bạn, caá nào bạn quen thì bạn nên làm.
    Thế Trường Hợp mà công ty thánh lập tháng 11 năm 2009 nhưng chưa đăng ký hình thức kế toán với công ty thuế mà giờ đăng ký có sao ko ạ?

E cám ơn bac hangnghiem nhiều nhé. Chắc e phải hỏi lại giám đốc thôi. Vì e ko trực tiếp đi làm giấy phép kinh doanh và nhận mã số thuế. Ko biết giám đốc làm đăng ký chế độ kế toán chưa. Nếu chưa đăng ký, mình đăng ký sau chắc cũng được bác nhỉ. Khi nộp BCTC cuối năm thì đăng ký có sao ko vậy bác.

Trích dẫn Gửi bởi dinhlam87hp
    Thế Trường Hợp mà công ty thánh lập tháng 11 năm 2009 nhưng chưa đăng ký hình thức kế toán với công ty thuế mà giờ đăng ký có sao ko ạ?
    Bạn hãy nhanh chóng đi đăng ký đi. Trễ rồi. Có thể bị phạt đấy.

Lưu ý:
    Hồ sơ khai thuế ban đầu sẽ do Giám đốc và Kế toán cùng đi. Nhớ đem theo Giấy giới thiệu và con dấu.

Trích dẫn Gửi bởi thanh truc
    Bạn hãy nhanh chóng đi đăng ký đi. Trễ rồi. Có thể bị phạt đấy.

Lưu ý:
    Hồ sơ khai thuế ban đầu sẽ do Giám đốc và Kế toán cùng đi. Nhớ đem theo Giấy giới thiệu và con dấu.
    vậy chỉ cần mua 1 bộ hồ sơ ke khai thuế ban đầu ở phòng thuế rồi đi nộp là đc hả bạn? thế khi nộp người ta có xét duyệt lâu ko? vì mình sợ giờ mà đăng ký thì lại phải chờ lâu quá mà sắp tới thời hạn nộp Báo cáo cuối năm rồi!

Trích dẫn Gửi bởi tieuhocoi
    Công ty mình cũng thành lập được gần 1 năm rùi, ở chi cục thuế chỗ mình có phải đăng ký gì hình thức ghi sổ hay là phương pháp trích khấu hao gì đâu bạn,tùy từng chi cục thui, nếu bạn muốn chắc chắn thì lên chi cục thuế hỏi phòng tuyên truyền và hỗ trợ ý, còn Công ty mới thành lập thì bạn nên làm sổ sách trên excel thui, chẳng cần phần mềm đâu bạn mới vào công ty mới thì chỉ cần theo dõi thu,chi nội bộ và kê khai thuế hàng tháng, việc đăng ký thang bảng lương thì khi nào Công ty bạn đóng BH thì mới phải làm.
    Chúc bạn thành công.
    dòng màu đỏ!
    Cho mình hỏi là khi nào mình đăng ký thang bảng lương
    mình nghe nói là đăng ký ở phòng lao động thương binh xã hội thì phải nhưng nó ở cấp quận/huyện hay fai lên thành phố vậy? Còn việc đăng ký thang bảng lương thì căn cứ vào đâu? Mình chỉ biết là hok được thấp hơn mức lương của vùng mà thôi còn các khoản linh tinh thì sao ah! mong các bác chỉ giúp e mới ra trường làm tại cty mới thành lập chưa bik j`anuc::chetne:

Trích dẫn Gửi bởi carot ngoc
    Bạn tranh thủ lên cơ quan thuế làm ngay những thủ tục ban đầu đi. Cty bạn phải chọn và đăng ký hình thức Kế toán, chọn phương pháp khấu hao TSCD, phương pháp hạch toán nhập xuất hàng hóa, tài khoản sử dụng theo quyết định 15 hay 48,.... Nói chung, bạn lên cơ quan thuế hỏi để đc hướng dẫn thêm
    Làm nhanh chứ ko Thuế làm khó thì có thể bị phạt đó.
    Cố gắng lên nha bạn, Cty mình mới thành lập nhưng những thủ tục đó mình ko làm, người khác đã làm hết rùi.
    Nếu bạn đi làm thì phải có giấy giới thiệu đó nha

không biết bạn nào có tài liệu hướng dẫn làm kế toán excel không? send cho mình với kimtuyet_hn@yahoo.com. Thanks

carot ngoc cảm ơn các bạn rất nhiều.

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối