Chào mừng đến với Diễn đàn Dân Kế Toán - Kế toán tổng hợp thực tế.
Kết quả 1 đến 1 của 1

NHỮNG ĐIỀU " LÍNH MỚI " NÊN CHÚ Ý !

Những điều “lính mới” nên chú ý

Điều gì nên tránh và nên làm trong ngày làm việc đầu tiên vốn là mối quan tâm của nhiều bạn trẻ trước khi đặt chân đến công sở. Hi vọng những lời khuyên dưới đây sẽ giúp bạn.

1. Không nên tranh luận với sếp

Ngay cả khi bạn muốn tỏ ra mình là người có chính kiến, mới “chân ướt chân ráo” vào công ty không nên “phô trương” như vậy. Tốt hơn là hãy hoàn thành xuất sắc những nhiệm vụ được giao.

2. Đừng cố gắng khoe mẽ

Không nên tỏ ra với sếp rằng bạn có tốc độ xử lý công việc kỷ lục, hay bạn sẵn sàng nhận bất cứ phần việc khó khăn nào về mình.

Làm vậy, đồng nghiệp sẽ thấy bạn là người muốn chơi trội, còn sếp có khi lại cho rằng bạn là một nhân viên bẻm mép.

3. Hãy luôn tỏ ra hòa đồng và vui vẻ

Hãy chuẩn bị tinh thần tự nguyện làm những việc mà đồng nghiệp “đùn đẩy” cho bạn, dù sao bạn cũng là lính mới mà.

Kể cả bạn không mấy thích thú những việc nhàm chán như nhận, gửi fax, đi đặt báo cho công ty, thậm chí nếu những việc này không thuộc phạm vi trách nhiệm của bạn, cũng không nên “sửng cồ” ngay từ ngày đầu tiên.

4. Hãy để một ngày ở chế độ offline

Ngày đầu tiên ở nơi làm việc mới, không nên vội vã lắp đặt các chương trình liên lạc qua mạng như AOL, Yahoo Messenger...

5. Không nên đến trễ giờ

Và nên rời cơ quan khi các đồng nghiệp khác ra về, không sớm hơn, nhưng cũng không cần muộn hơn.
    Theo TPO ​

Ðề: NHỮNG ĐIỀU " LÍNH MỚI " NÊN CHÚ Ý !

Ma cũ bắt nạt ma mới!:smilielol5: Nhưng nếu sếp nhỏ mà cứ bắt lính mới làm quá sức thì liệu lính mới chịu đựng mãi nổi không?(công việc mà đồng nghiệp cú "đùn đẩy" ấy mà....

Sức người có hạn, nếu mới vào mà cứ ngoan ngoãn nhận hết việc mọi người đùn đẩy cho thì dần dần mọi người sẽ lợi dụng mình nhiều hơn là nhờ mình làm giúp. Vậy nên làm gì cũng có giới hạn thôi :iagree:

Tôi nhận thấy như thế này:
    Người trẻ vào thường hay nhún nhường người củ có 02 trường hợp :Thiếu kinh nghiệm, chưa có mối quan hệ tốt .Nhất là sinh viên ra trường mới đi xin việc rất chịu nhúng nhường đến lúc hết chịu đựng rồi xin nghỉ việc, tóm lại không được gì cả ?.Sao trong lúc phỏng vấn không có nói đến quyền lợi và nghỉa vụ trước khi vào làm việc .
    Nhất là những công ty nhỏ, giám đốc chỉ thuê những người hơi biết làm kế tóan vào làm việc vì thuê những người này thì trả lương thấp,dẽ sai bảo, coi như thuê cho có, cứ sai việc này đến việc khác .Có nhiều nhân viên có ý chí còn trụ lại còn nhân viên khác thì bo đi từ công ty này sang công ty khác . Vấn đề quan tâm đến công việc còn thiếu xót .Cần chấn chỉnh lại sao cho tốt.
    Vài ý kiến thô sơ xin được góp ý
    thân chào

Trích dẫn Gửi bởi vansi200780
    Tôi nhận thấy như thế này:
    Người trẻ vào thường hay nhún nhường người củ có 02 trường hợp :Thiếu kinh nghiệm, chưa có mối quan hệ tốt .Nhất là sinh viên ra trường mới đi xin việc rất chịu nhúng nhường đến lúc hết chịu đựng rồi xin nghỉ việc, tóm lại không được gì cả ?.Sao trong lúc phỏng vấn không có nói đến quyền lợi và nghỉa vụ trước khi vào làm việc .
    Nhất là những công ty nhỏ, giám đốc chỉ thuê những người hơi biết làm kế tóan vào làm việc vì thuê những người này thì trả lương thấp,dẽ sai bảo, coi như thuê cho có, cứ sai việc này đến việc khác .Có nhiều nhân viên có ý chí còn trụ lại còn nhân viên khác thì bo đi từ công ty này sang công ty khác . Vấn đề quan tâm đến công việc còn thiếu xót .Cần chấn chỉnh lại sao cho tốt.
    Vài ý kiến thô sơ xin được góp ý
    thân chào
    Mình cũng nghĩ nên như vậy
    VÌ mình cũng là nhân mới ra trường đi làm thui nên mình hiểu những điều ở trên
    hic

Mình cũng nghĩ giống bạn vì mình cũng là lính mơí. Mà cũng thấy nản với nghề quá.

Chịu khó đi bạn, mọi sự khởi đầu nan mà
    Nếu ai mới đi làm đều được như ý mình mong muốn thì sao nhề....
    các bạn thử nghĩ xem ?
    Cuộc sống đầu phải lúc nào cũng là một màu Hồng phải ko bạn?
    có vậy mình mới rèn luyện đc bản thân, tích luỹ đc nhiều kinh nghiệm chứ
    việc nhỏ tưởng như đơn giản, nhưng ko có nó thì việc lớn chắc gì đã được hoàn thành tốt chứ!

em mới chuẩn bị tốt nghiệp, sắp sửa đi làm, có j thì các anh, các chị chỉ bảo cho e với nhé!

Con bạn mình trước khi mình đi thực tập nó còn bảo " Thực tập à? Mày biết pha trà chưa?". Ồ không, em đi thực tập chứ ko đi giúp việc!

đúng là lính mới nên nhiều khi thấy thật mệt mỏi vì những việc không tên nhưng các bạn hãy cố lên nhé. chẳng có gì là không làm được vấn đề là sử lý nó như thế nào mà thôi.